‘basikal lajak’ வழக்கில் பதின்ம வயதினரின் பெற்றோர்களுக்கு நீதி கிடைத்துள்ளது என தெரிவித்துள்ளனர்

ஜோகூர் பாருவில் 2017 ஆம் ஆண்டில், அவர்களின் மாற்றியமைக்கப்பட்ட சைக்கிள்களில் (“basikal lajak”) கார் மோதியதில் இறந்த எட்டு இளைஞர்களின் குடும்பங்கள், பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு இறுதியாக தங்களுக்குத் தகுதியான நீதி கிடைத்தபோது தங்கள் நன்றியை தெரிவித்தனர்.

சம்பந்தப்பட்ட குடும்பத்தினரின் கூற்றுப்படி, இந்த சோகம் மறக்க கடினமாக இருந்தது மற்றும் அவர்களின் வாழ்க்கையில் ஆழமான தாக்கத்தை ஏற்படுத்தியது. இதனால் அவர்களுக்கு மன உளைச்சல் ஏற்படுகிறது.

பாதிக்கப்பட்டவர்களில் ஒருவரான 16 வயதான அசார் அமிரின் தாயார் சபரியா யூசோப் 54, தனது மகன் வீட்டில் இருப்பதை இன்னும் கற்பனை செய்கிறேன் என்று கூறினார். நான் காலையில் எழுந்ததும், அவர் இன்னும் அங்கேயே இருக்கிறார் என்று கற்பனை செய்து பள்ளிக்குச் செல்ல அவரை எழுப்ப வேண்டும். அவர் எப்போதும் தூங்கும் படுக்கையை நானும் அசைக்காமல் அப்படியே விட்டுவிட்டேன்.

விபத்தை ஏற்படுத்திய பெண் விடுவிக்கப்பட்டதால் நான் மிகவும் வேதனையடைந்தேன். இன்று அவளுக்கு தண்டனை விதிக்கப்பட்டதை நான் உணரவில்லை. நீதி கிடைத்ததற்காக நான் மிகவும் நன்றியுள்ளவனாக உணர்கிறேன். அது விவரிக்க முடியாத ஒரு உணர்வு. இருப்பினும், எனது மகனின் மரணத்தை நான் விதியாக ஏற்றுக்கொள்கிறேன் என்று அவர் இன்று செனிபாங்கில் உள்ள அவரது வீட்டில் சந்தித்தபோது செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

10 குழந்தைகளின் தாயான இவர் இந்த சம்பவம் தனக்கு மன உளைச்சலை ஏற்படுத்தியது. ஏனெனில் பெரும்பாலான மக்கள் இந்த சம்பவத்திற்கு பெற்றோரை குற்றம் சாட்டியுள்ளனர். எவ்வாறாயினும், உள்ளூர்வாசிகள், அவரது உடனடி குடும்பத்தினர் மற்றும் அவரது மகனின் பள்ளி ஆசிரியர்களின் தார்மீக ஆதரவிற்கு தான் நன்றியுள்ளவனாக இருப்பதாகவும் அவர் கூறினார்.

பாதிக்கப்பட்ட தனது எட்டாவது குழந்தையாகவும் ஒரு நல்ல மகன் என்று அவர் கூறினார். ஏனெனில் அவர் அடிக்கடி ஸ்டால் வந்து புட்டு விற்க உதவினார்.  அந்த மோசமான நாளில், அவர் வீட்டிற்கு வந்து, வீட்டை விட்டு வெளியேறி, பயங்கர விபத்தில் சிக்கினார் என்று அவள் நினைவு கூர்ந்தாள்.

விபத்தில் உயிர் பிழைத்த முஹம்மத் ஆரிப் (20) இன் தந்தை சல்மான் அகமது 56, பலத்த காயங்கள் மற்றும் மூளையதிர்ச்சிக்கு ஆளான தனது மகன் அடிக்கடி விபத்து காரணமாக மன உளைச்சலுக்கு ஆளானதாகக் கூறினார்.

இந்தச் சம்பவம் அப்போது 15 வயதாக இருந்த தனது இளைய மகனுக்கும், சைக்கிளைப் பார்க்கும்போதெல்லாம் அதிர்ச்சியை ஏற்படுத்தியதாக அவர் கூறினார். சிஜில் பெலஜாரன் மலேசியா (SPM) தேர்வில் கலந்து கொண்ட பிறகு அவர் வெளியில் செல்லவில்லை.

அவரால் சைக்கிள்களைப் பார்க்கவோ, சம்பவத்தைப் பற்றிப் பேசவோ அல்லது (விபத்தின்) படங்களைப் பார்க்கவோ முடியாது. அது அவருக்கு மன அழுத்தத்தை ஏற்படுத்தும். மேலும் அவர் தூங்க முடியாது. இது ஒரு நிவாரணம் (பெண்) தண்டனை வழங்கப்பட்டது. இந்த சம்பவத்தை நான் வாழும் வரை மறக்கவே முடியாது’ என்றார்.

கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளாக மசாய் லாமாவில் உள்ள ஒரு தொழிற்சாலையில் ஆரிப் பணிபுரிந்து வருவதாக மூன்று குழந்தைகளின் தந்தையும் பகிர்ந்து கொண்டார்.

ஐந்தாண்டுகளுக்கு முன்பு, மாற்றியமைக்கப்பட்ட சைக்கிள்களில் எட்டு இளைஞர்கள் இறந்ததன் விளைவாக, கவனக்குறைவாக வாகனம் ஓட்டியதற்காக, சாம் கே டிங்கிற்கு 27 வயது, ஆறு ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை மற்றும் RM6,000 அபராதம் விதித்து உயர்நீதிமன்றம் இன்று தீர்ப்பளித்தது.

சம்பவத்தின் போது 22 வயதாக இருந்த சாம், பிப்ரவரி 18, 2017 அன்று அதிகாலை 3.20 மணியளவில் ஜோகூர் பாருவில் உள்ள ஜாலான் லிங்ககரன் டாலாமில் குற்றத்தைச் செய்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here