என் மீது குற்றச்சாட்டு சுமத்தவே நாட்டிற்கு கொண்டு செல்ல பார்க்கின்றனர்

அகதியாக நாட்டில் தங்கியிருக்கும் மலேசியாவுக்கான முன்னாள் வங்கதேச உயர்ஸ்தானிகர், அவரை நாடு கடத்துவதற்கு வலுக்கட்டாயமாக டாக்காவில் ஊழல் வழக்கு தொடரப்பட்டுள்ளதாக கூறுகிறார்.

முன்னாள் இராஜதந்திரி முகமட் கைருஸ்மான், தான் “துருப்பு” குற்றச்சாட்டுகளை எதிர்கொள்வதாக கூறினார். 2007 முதல் 2009 வரை மலேசியாவில் பணியாற்றிய போது அவர் 15 மில்லியன் பங்களாதேஷ் டாக்காவை (RM730,000) சட்டவிரோதமாக குவித்ததாக பங்களாதேஷ் ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் கூறுகிறது. வங்காளதேசத்தில் உள்ள அதிகாரிகள் அவரை நாடு கடத்த முயற்சிப்பதற்காக இல்லாத காரணத்தால் அவரை குற்றவாளியாகக் கண்டு பிடிக்கலாம் என்று கைருஸ்ஸாமான் கூறினார்.

தற்போதைய ஆட்சியின் யோசனை என்னவென்றால், என்னை மீண்டும் அங்கு அழைத்துச் சென்று, உலகம் பார்க்காததால் அவர்கள் விரும்பியதைச் செய்ய வேண்டும் என்று அவர் கூறினார். “இது நடந்தால், என் உயிருக்கு மீண்டும் ஆபத்து ஏற்படும். பங்களாதேஷில் அரசியல் போட்டியாளர்களுக்கு அடிக்கடி நடக்கும் வலுக்கட்டாயமாக காணாமல் போனதற்கு நான் பலியாகிவிடுவேன் என்று நான் அஞ்சுகிறேன்.

ஐ.நா. அகதிகள் முகமையால் அகதியாக அங்கீகரிக்கப்பட்டதற்கான ஆதாரத்தைக் காட்டிய போதிலும், அவரிடம் சரியான ஆவணங்கள் இல்லை என்று கூறி பிப்ரவரி மாதம் மலேசிய குடியேற்றத்தால் கைருஸ்ஸாமான் கைது செய்யப்பட்டார். சர்வதேச அழுத்தம் மற்றும் ஹேபியஸ் கார்பஸ் விண்ணப்பத்திற்குப் பிறகு அவர் ஒரு வாரம் கழித்து விடுவிக்கப்பட்டார்.

ஹேபியஸ் கார்பஸ் வழக்கு மே மாதம் விசாரணைக்கு வர உள்ளது, அதற்கு முன்னதாக அவரை நாடு கடத்தக்கூடாது என அதிகாரிகளை நீதிபதி எச்சரித்துள்ளார். பொய்யான வழக்கை உருவாக்கி தன்னை வீட்டிற்கு அழைத்துச் செல்லும் வங்காளதேசத்தின் மற்றொரு முயற்சியை அறிந்து கொள்ளுமாறு மலேசிய மற்றும் வெளிநாட்டு அரசாங்கங்கள், அனைத்துலக மனித உரிமை அமைப்புகள் மற்றும் உள்ளூர் மற்றும் உலகளாவிய சட்ட அமலாக்க முகவர்களிடம் வேண்டுகோள் விடுப்பதாக கைருஸ்ஸாமான் கூறினார்.

பங்களாதேஷ் செய்தி அறிக்கைகளின்படி, வங்காளதேச ஊழல் தடுப்பு நிறுவனம், அதிகாரத்தை தவறாகப் பயன்படுத்துவதன் மூலம் கைருஸ்மான் சொத்துக் குவித்ததாகக் கூறப்படும் விசாரணையில் நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது. வங்கதேசத்தின் முன்னாள் ராணுவ அதிகாரியான கைருஸ்மான், அவாமி லீக் ஆட்சிக்கு வந்த பிறகு, 2009-ம் ஆண்டு வீட்டுக்கு அனுப்பப்பட்டார். இருப்பினும், அவர் திரும்பினால் தனது உயிருக்கு ஆபத்து என்று கூறியதையடுத்து, UNHCR அகதியாக மலேசியாவில் தொடர்ந்து இருந்து வருகிறார்.

செய்தித் தகவல்களின்படி, 2004 இல் உயர் நீதிமன்றம் அவரை சிறைக் கொலை வழக்கில் இருந்து விடுவித்த பிறகு, அரசாங்கம் ஏழு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு மறுவிசாரணைக்கு உச்ச நீதிமன்றத்தில் விண்ணப்பித்தது.

எவ்வாறாயினும், 60 சாட்சிகள் சாட்சியமளித்த உயர் நீதிமன்ற நடவடிக்கைகளின் அடிப்படையில் மறுவிசாரணைக்கு எந்த காரணத்தையும் கண்டுபிடிக்க முடியவில்லை என்று உச்ச நீதிமன்றம் மேல்முறையீட்டை நிராகரித்தது. அப்போது,  தற்போது ஆட்சியில் உள்ள அரசு, மேல்முறையீட்டு மனுவை வாபஸ் பெற்றது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here