நெகிரி செம்பிலானில் வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்ட 6,186 குடும்பங்களுக்கு சுமார் 6.2 மில்லியன் வெள்ளி வழங்கப்பட்டுள்ளது- மந்திரி பெசார்

சிரம்பான், ஏப்ரல் 19 :

நெகிரி செம்பிலான் அரசாங்கம் கடந்த ஆண்டு இறுதியில் இருந்து இந்த ஆண்டு மார்ச் வரை வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்ட 6,186 குடும்பங்களுக்கு சுமார் RM6.2 மில்லியனை வழங்கியுள்ளது என்று நெகிரி செம்பிலான் மந்திரி பெசார் டத்தோஸ்ரீ அமினுடின் ஹாருன் கூறினார்.

வெள்ளத்தினால் பாதிக்கப்பட்டவர்களின் பட்டியல் மாவட்ட அளவிலான பேரிடர் குழுவால் உறுதிப்படுத்தப்பட்டு, பாதிக்கப்பட்ட பகுதிகளில் உள்ள மாநில சட்டசபை சேவை மையங்கள் மூலம் அனுப்பப்பட்டது என்றார்.

ஒவ்வொரு குடும்பத்திற்கும் RM1,000 பான்டுவான் இஹ்சான் வெள்ள உதவியைத் தவிர, நில உரிமை மறுபதிப்புக் கட்டணம் மற்றும் இழந்த உரிமைப் பதிவுக் கட்டணம் ஆகியவற்றிலிருந்து விலக்கு உள்ளிட்ட உதவிகளையும் மாநில அரசு வழங்குகிறது.

“வீடுகள் மற்றும் உள்கட்டமைப்புகளை பழுதுபார்ப்பதற்கு 1 மில்லியன் வெள்ளி ஒதுக்கப்பட்டுள்ளது, அதே சமயம் சேதமடைந்த சாலைகள் மற்றும் பாலங்களை சீரமைப்பதற்கான அவசர வேலைகளுக்கு (RM5 மில்லியன்), அத்துடன் உடை மற்றும் உணவு (RM700,000) போன்ற அடிப்படைத் தேவைகளுக்கான உதவியும் ஆகும்” என்று அவர் மாநில சட்டமன்ற அமர்வில் கூறினார்.

கடந்தாண்டு டிசம்பரில் நெகிரி செம்பிலானைத் தாக்கிய பெரும் வெள்ளத்திற்குப் பிறகு, மீட்புப் பணியில் மாநில அரசு மேற்கொண்ட மற்றும் எடுத்து வரும் நடவடிக்கைகளை அறிய விரும்பிய அந்தோணி லோக் சியூ ஃபூக்கின் (BH-சென்னா) கேள்விக்கு அவர் பதிலளித்தார்.

அதுமட்டுமின்றி, வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்ட நான்கு மாவட்டங்களில் சுத்தப்படுத்தும் பணிகளுக்காகவும், ஆறு மாவட்டங்களில் வெள்ளத்திற்குப் பிந்தைய மறுவாழ்வுப் பணிகளுக்காகவும் மாநில அரசு RM300,000 செலவிட்டுள்ளதாகவும் அமினுடின் கூறினார்.

இதற்கிடையில், மாநில விவசாயம் மற்றும் விவசாயம் சார்ந்த தொழில்துறை நடவடிக்கைக் குழுவின் தலைவர் டத்தோ பக்ரி சாவிர் கூறுகையில், டிசம்பர் 2020 முதல் இந்த ஆண்டு ஜனவரி வரை மாநிலத்தில் 491 வேளாண் உணவுத் தொழில்முனைவோர் வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர் என்றார்.

பாதிக்கப்பட்டவர்களில் மொத்தம் 239 நபர்கள் பயிர்கள், கால்நடைகள் (141) மற்றும் மீன் வளர்ப்பு (111) துறைகளைச் சேர்ந்தவர்கள் என்று அவர் கூறினார்.

மாநில சட்டசபை சேவை மையங்கள் மற்றும் அந்தந்த பகுதி ஒருங்கிணைப்பாளர்கள் மூலம் அனைத்து விவசாய உணவு தொழில்முனைவோருக்கும் தலா RM1,000 மாநில அரசு வழங்கியுள்ளதாக பக்கிரி கூறினார்.

வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்ட வேளாண்மை உணவுத் தொழில்முனைவோரின் எண்ணிக்கை மற்றும் அவர்களுக்கு வழங்கப்படும் உதவிகள் ஆகியவற்றை அறிய விரும்பும் டத்தோஸ்ரீ டாக்டர் அவலுடின் சைட் (BN-கோத்தா) மற்றும் டத்தோ முகமட் இசாம் முகமட் இசா (BN-செமினி) ஆகியோரின் கேள்விகளுக்கு அவர் பதிலளித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here