டாக்டர் நூர் ஹிஷாம்: டெங்கு, HFMD வழக்குகள் அதிகரித்து வருகின்றன

நாட்டில் டெங்கு நோயாளிகளின் எண்ணிக்கை 16/2022 தொற்றுநோயியல் வாரத்தில் 967 வழக்குகளில் இருந்து EW 17/2022 இல் 1,021 வழக்குகளாக உயர்ந்துள்ளதாக சுகாதார தலைமை இயக்குநர்  டான்ஸ்ரீ டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா தெரிவித்தார்.

ஏப்ரல் 24 முதல் 30 வரை (EW 17/2022) 54 வழக்குகள் (5.6 சதவீதம்) அதிகரித்து, மொத்த டெங்கு வழக்குகள் இதுவரை 12,942 வழக்குகளைக் கொண்டு வந்துள்ளன. இது 2021 இல் இதே காலகட்டத்தில் 9,270 வழக்குகளுடன் ஒப்பிடப்பட்டது.

EW 17/2022 வரை டெங்குவால் ஏழு இறப்புகள் ஏற்பட்டுள்ளன என்று அவர்  ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார். டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் மேலும் கூறுகையில், சுகாதார அமைச்சகம் (MOH) நாட்டில் கை, கால், வாய் நோய் (HFMD) வழக்குகளில் கடுமையான அதிகரிப்பை கண்டறிந்துள்ளது. EW 17/2022 வரை நாடு முழுவதும் 22,463 வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன.

2021 ஆம் ஆண்டின் இதே காலகட்டத்துடன் ஒப்பிடும்போது இந்த எண்ணிக்கை 12.8 மடங்கு அதிகரித்துள்ளதாகவும், அப்போது 1,752 வழக்குகள் மட்டுமே பதிவாகியுள்ளதாகவும் அவர் கூறினார்.

டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் கூறுகையில், HFMD பெரும்பாலும் 6 வயது மற்றும் அதற்குக் குறைவான குழந்தைகளால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளது. 21,508 வழக்குகள் உள்ளன. அதைத் தொடர்ந்து 729 வழக்குகள் ஏழு முதல் 12 வயது வரை உள்ளவர்கள், மீதமுள்ளவை 12 வயதுக்கு மேற்பட்ட குழந்தைகளை உள்ளடக்கியது.

HFMD என்பது வைரஸ் தொற்றால் ஏற்படும் ஒரு நோயாகும். குறிப்பாக Coxsackie A16 dan Enterovirus 71 (E71) வைரஸ், இது நாசி திரவம், உமிழ்நீர், கொப்புளங்கள் மற்றும் பாதிக்கப்பட்டவர்களின் மலம் ஆகியவற்றுடன் நேரடி தொடர்பு மூலம் பரவுகிறது.

EW 17/2022 இன் போது மூன்று மாநிலங்களில் 767 HFMD வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன. அதிக வழக்குகள் கோலாலம்பூர் மற்றும் புத்ராஜெயாவின் கூட்டாட்சிப் பிரதேசங்களில் உள்ளன. அதைத் தொடர்ந்து சிலாங்கூர் மற்றும் பேராக்.

மேலும், டெங்கு பரவுவதைத் தடுக்கும் வகையில் தேவையற்ற தண்ணீர்ப் பாத்திரங்களை சுத்தம் செய்தோ அல்லது அப்புறப்படுத்துவதோ டெங்கு பரவும் இடங்கள் இல்லாமல் இருப்பதை உறுதி செய்யுமாறு பொதுமக்களுக்கு அவர் அறிவுறுத்தினார்.

மருத்துவப் பயிற்சியாளர்களைப் பொறுத்தவரை, தொடர்ச்சியான காய்ச்சலால் பாதிக்கப்பட்ட நோயாளிகள் மூன்றாம் நாளில் முழு இரத்த பரிசோதனை உறுதிப்படுத்திக் கொள்ளுங்கள்.

மருத்துவ அம்சங்கள் மற்றும் இரத்த பரிசோதனையின் அடிப்படையில் நோயாளிகள் டெங்குவால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாக சந்தேகிக்கப்பட்டால், நோயாளிகளுக்கு டெங்கு எச்சரிக்கை அட்டையை வழங்க வேண்டும் மற்றும் டெங்கு உள்ளிட்ட முழு சோதனை நடத்தப்பட வேண்டும்  என்று அவர் கூறினார்.

HFMD ஐப் பொறுத்தவரை, சிறு குழந்தைகளின் பெற்றோர்கள் கழிப்பறையைப் பயன்படுத்துவதற்கு முன்பு கைகளைக் கழுவுதல், உணவு தயாரித்தல் மற்றும் டயப்பர்களை மாற்றுதல் போன்ற முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளை எடுக்க அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

நீச்சல் குளங்கள், சந்தைகள் மற்றும் வணிக வளாகங்கள் போன்ற நெரிசலான பொது இடங்களுக்கு அறிகுறிகளுடன் குழந்தைகளை கொண்டு வர வேண்டாம் என்றும் டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் பெற்றோருக்கு நினைவூட்டினார்.

தொற்று நோய்கள் பரவுவதைத் தடுக்கும் நடவடிக்கையாக, MOH, MySejahtera செயலி மூலம், கோவிட்-19 அல்லாத ரேபிஸ், டெங்கு மற்றும் சிக்கன் குனியா போன்ற நிகழ்வுகளைக் கண்டறிய புதிய தொற்று நோய் கண்டறிதல் அம்சங்களை செயல்படுத்தியுள்ளது என்றார்.

இந்த அம்சங்கள் பொதுமக்கள் தங்கள் அன்றாட நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ளவும், அவர்களின் பயணத்தை சிறப்பாக திட்டமிடவும் உதவும் என்று டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here