பருவநிலை மாற்றம், பூச்சிக்கொல்லி மருந்துகளால் தேனீ இனத்திற்கு அச்சுறுத்தல் – துணை அமைச்சர் எச்சரிக்கை

கோலாலம்பூர், மே 21 :

பருவநிலை மாற்றம், மண்ணின் நிலை மாற்றம் மற்றும் பூச்சிக்கொல்லிகளின் பரவலான பயன்பாடு ஆகியவற்றால், உலகம் முழுவதும் உள்ள தேனீக்கள் அச்சுறுத்தலுக்கு உள்ளாகி வருவதாக வேளாண் மற்றும் உணவுத் தொழில்துறை துணை அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ அகமட் ஹம்சா எச்சரித்துள்ளார்.

தேனீக்கள் மகரந்தச் சேர்க்கை முகவர்களாக இருப்பதால், தேனீ இனங்கள் அழிவடைவதால் தேனீக்களின் எண்ணிக்கையின் பற்றாக்குறை சுற்றுச்சூழல் அமைப்பில் உணவு ஆதாரங்களை உற்பத்தி செய்யும் மகரந்தச் சேர்க்கைகளை பாதிக்கும் என்று அஹ்மட் மேற்கோள் காட்டினார்.

“இந்த ஆண்டு உலகம் முழுவதும் உள்ள நிலைமையை நோக்கின், அது தேனீக்களின் எண்ணிக்கையில் குறிப்பிடத்தக்க சரிவைக் காட்டுகிறது. தேனீக்கள் போன்ற மகரந்தச் சேர்க்கை முகவர் இனங்களின் அழிவு விகிதம் மனித நடவடிக்கைகளின் தாக்கத்தால் வழக்கத்தை விட 100 முதல் 1,000 மடங்கு அதிகமாக உள்ளது என்றார்.

“நில பயன்பாடு மற்றும் நிலப்பரப்பு அமைப்பு மாற்றங்கள், தீவிர விவசாய நடைமுறைகள், ஒற்றை வளர்ப்பு மற்றும் பூச்சிக்கொல்லிகளின் பயன்பாடு ஆகியவை அவற்றின் வாழ்விடத்தின் சிதைவு மற்றும் சீரழிவுக்கு பங்களிக்கின்றன,” என்று அவர் செர்டாங்கில் 2022 உலக தேனீ தின தொடக்கம் மற்றும் கொண்டாட்டத்தில் உரையாற்றும்போது அவர் தனது உரையில் கூறினார்.

உயரும் வெப்பநிலை, வறட்சி, வெள்ளம், கடந்த காலநிலை நிகழ்வுகள் மற்றும் பூக்கும் நேரத்தில் ஏற்படும் மாற்றங்கள் போன்ற காலநிலை மாற்றங்கள் மகரந்தச் சேர்க்கையை பாதிக்கும் என்றும் இது எதிர்மறையான விளைவுகளை ஏற்படுத்தக்கூடும் என்று அவர் கூறினார்.

“2016 ஆம் ஆண்டில், எல் நினோ நிகழ்வு காரணமாக ஆயிரக்கணக்கான விவசாயக் காலனிகளில் கொட்டாத தேனீக்கள் இறந்தன,” என்று அவர் நினைவுகூர்ந்தார்.

தேனீக்களைப் பாதுகாப்பதன் மூலமும், அவற்றைத் திறமையாக நிர்வகிப்பதன் மூலமும் குறிப்பாக விவசாயத் துறையில் உணவுச் சங்கிலி வளங்களைப் பாதுகாக்க முடியும் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here