கிளந்தானில் HFMD வழக்குகள் அதிகரித்து வருகின்றன

கை கால் வாய் புண்

கோத்த பாரு, கிளந்தானில் புதிய கை, கால் மற்றும் வாய் நோய் (HFMD) கடந்த சனிக்கிழமை வரை 10 நாட்களில் 522 வழக்குகளாக சற்று அதிகரித்துள்ளது. கிளந்தான் மாநில சுகாதாரத் துறையின் (ஜேகேஎன்கே) இயக்குநர் டத்தோ டாக்டர் ஜைனி ஹுசின் கூறுகையில், கடந்த வாரத்துடன் ஒப்பிடுகையில், பதிவு செய்யப்பட்ட வழக்குகளின் எண்ணிக்கை 372 ஆகும்.

24 ஆவது தொற்றுநோயியல் வாரத்தில் (ME) வழக்குகள் 203 வழக்குகளுடன் அதிகபட்சமாக கோத்த பாரு மாவட்டம் இருக்கிறது. அதைத் தொடர்ந்து பாசீர் பூத்தே (55 வழக்குகள்), பாசீர் மாஸ் (52 வழக்குகள்), மச்சாங் (51 வழக்குகள்), கோல க்ராய் (40 வழக்குகள்) , பச்சோக் (42 வழக்குகள்), தும்பட் (28 வழக்குகள்), குவா முசாங் (25 வழக்குகள்), ஜெலி (15 வழக்குகள்) மற்றும் தானா மேரா (14 வழக்குகள்). கோத்தா பாரு, பாசீர் புத்தே, பாசீர் மாஸ் மற்றும் மச்சாங் ஆகிய நான்கு மாவட்டங்கள் மட்டுமே இன்னும் சிவப்பு மண்டலத்தில் உள்ளன.

மருத்துவமனையில் உள்ள தீவிர சிகிச்சை பிரிவில் (ICU) ஒரே ஒரு குழந்தை மட்டுமே சிகிச்சை பெற்று வருவதாகவும் மற்ற சந்தர்ப்பங்களில் அவர்கள் ஒவ்வொருவரும் வெளிநோயாளிகளாகவும், வீட்டில் தனிமைப்படுத்தப்பட்டதாகவும் அவர் கூறினார்.

டாக்டர் ஜைனி கூறுகையில் தொற்று கடுமையாக இல்லை என்றாலும், அனைத்து தரப்பினரும், குறிப்பாக பெற்றோர்கள், பாதுகாவலர்கள் மற்றும் நர்சரி அல்லது மழலையர் பள்ளி எச்எஃப்எம்டி தொற்று பரவாமல் தடுக்க சுகாதாரத்தை பராமரிக்க தொடர்ந்து நடவடிக்கை எடுக்க அறிவுறுத்தப்படுகிறது. தொற்றுநோய்களின் எண்ணிக்கை குறைவதை உறுதி செய்வதற்காக நாங்கள் தொடர்ந்து கண்காணிப்போம் என்று அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here