குடியேற்ற மைய இறப்புகள் பற்றிய ஹம்சாவின் கருத்துக்கு பலர் கண்டனம்

குடியேற்ற மையங்களின் இறப்புகள் பற்றி உள்துறை அமைச்சர் ஹம்சா ஜைனுதீனின் விளக்கத்திற்கு பல மனித உரிமை ஆர்வலர்கள் கண்டனம் தெரிவித்துள்ளனர். எப்ஃஎம்டியிடம் பேசிய வடக்கு-தெற்கு முன்முயற்சியின் நிர்வாக இயக்குனர் அட்ரியன் பெரேரா,  அமைச்சர் ஒரு சோகத்தை அற்பமானதாகக் குற்றம் சாட்டினார், Persatuan Sahabat Wanita Selangor  ஐரீன் சேவியர் கூறுகையில்  “இதயமற்றவர்” என்று கூறினார். Alex Ong of Migrant CARE  ஓங் குடியேற்ற கைதிகளுக்கு எதிரான  மனித உரிமை மீறல்களைப் புரிந்து கொண்டாரா என்று கேட்டார்.

நேற்று புத்ராஜெயாவில் பேசிய ஹம்சா, குடியேற்ற மையங்களில் ஏற்படும் மரணங்கள் பற்றிய அறிக்கைகளை குறைத்து மதிப்பிட்டார். அதிகாரிகள் மீது குற்றம் சாட்டுவதற்கு மக்கள் அவசரப்படக்கூடாது என்று கூறினார். மேலும் அவர் கூறுகையில் “குற்றம் செய்யும் ஒருவரைக் காவலில் வைத்து, ஒரு டிப்போவில் வைத்து, அவர் இறந்தால், யாரைக் குறை கூறுவது? சில நேரங்களில் மக்கள் நடக்கும்போது கூட இறக்கின்றனர். அவர்கள் ஒரு டிப்போவில் கூட இருக்க வேண்டியதில்லை. எனவே இது ஒரு பிரச்சினையாக இருக்கக்கூடாது.

இந்த மரணங்களை ஒதுக்கித் தள்ளுவதற்கு முன்” ஹம்சா பிரேத பரிசோதனை அறிக்கைகள் மற்றும் பிரேத பரிசோதனையாளரின் அறிக்கைகளை ஆய்வு செய்ய வேண்டும் என்று பெரேரா கூறினார்.

அவர் மேலும் கூறியதாவது: “பிரச்சினையைக் கையாள அவர் அரசாங்கத்துடன்  இணைந்து பணியாற்ற வேண்டும். இந்த கைதிகள் கடத்தல்  பாதிக்கப்பட்டவர்களா என்பதையும், அவர்கள் கைது செய்யப்பட்டபோது சட்டப்பூர்வ பிரதிநிதித்துவத்தை அணுக முடியுமா என்பதையும் அவர் கவனிக்க வேண்டும்.

குடிநுழைவு மையங்களில் நடந்ததாகக் கூறப்படும் முறைகேடுகள் குறித்து விசாரிக்க அரச குழுவை நியமிக்க வேண்டிய நேரம் இதுவாகும் என்றும் பெரேரா கூறினார். குடியேற்றக் குற்றங்களை கிரிமினல் குற்றங்களாகக் கருதுவது தவறு என்றார் சேவியர். கைதிகள் கூட்ட நெரிசல் மற்றும் மருத்துவ வசதியின்மையால் பாதிக்கப்படுவதைக் காண குடிநுழைவு மையங்களுக்குச் செல்லுமாறு ஹம்சாவை அவர் வலியுறுத்தினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here