கிளந்தானில் பெரிகாத்தான் நிகழ்வின் போது ஊடகவியலாளர்கள் தாக்கப்பட்டுள்ளனர்

கிளந்தானில் பெரிகாத்தான் நேஷனல் தொடங்கும் போது, கெராக்கான் மீடியா மெர்டேகா (Geramm) என்ற ஊடக வக்கீல் குழுவை சேர்ந்த  ​​மூன்று பத்திரிகையாளர்கள் தாக்கப்பட்டனர்.

இச்சம்பவம் சனிக்கிழமை (ஜூலை 2) கிளந்தான், தானா மேராவில் நடந்தது. ஒரு அறிக்கையில், ஜெரம் ஒரு ஆண் பத்திரிகையாளர் தனது வயிற்றில் காயமடைந்ததாக கூறினார். மற்றொரு பெண் பத்திரிகையாளர் தனது கழுத்தைப் பிடித்ததாகக் கூறினார்.

மூன்றாவது பத்திரிக்கையாளர், ஒரு சில பெரிகாத்தான் தலைவர்களை அணுகுவதைத் தடுக்க, ஜெரம்ம் தோராயமாக ஒதுக்கித் தள்ளப்பட்டதாகக் கூறினார்.

பெரிகாத்தான் தலைவர் டான்ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் மற்றும் இரு மூத்த பெர்சாத்து தலைவர்களான டத்தோ டாக்டர் முகமட் ரட்ஸி ஜிடின் மற்றும் டத்தோஸ்ரீ முஸ்தபா முகமது ஆகியோர் நின்றிருந்த பிரதான மேடைக்கு அருகில் அவர்கள் இருந்தபோது இந்த சம்பவம் நிகழ்ந்தது.

இரு நிருபர்களும் தாங்கள் துவக்க வித்தையின் படங்களை எடுக்க முயன்றபோது மேடை படிகளுக்கு அருகில் மெய்க்காப்பாளர்கள் அல்லது அவர்களின் ‘சிறப்பு நடவடிக்கை பிரிவு’ உறுப்பினர்களால் தாக்கப்பட்டதாகக் கூறினர்.

மேடையை நெருங்க விடாமல் தடுப்பதற்காக மற்றொருபத்திரிகையாளர் தாக்கப்பட்டதாகத் தெரிகிறது.

எவ்வாறாயினும், மூன்று சம்பவங்களுக்கும் ஒரே நபர் பொறுப்பாளியா என்பது நிச்சயமற்றது என்று ஜெரம் கூறியது. சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளை அவர்கள் தொடர்பு கொண்டதாகவும், இதற்கு காரணமானவர்களை அடையாளம் காண மேலும் நடவடிக்கை எடுக்கப்படும் என்றும் ஜெரம் கூறினார்.

ஊடகவியலாளர்களுக்கு எதிரான எந்தவொரு வன்முறையும் தவறானது மற்றும் ஏற்றுக்கொள்ள முடியாதது. பத்திரிகையாளர்களின் சுதந்திரமான மற்றும் நியாயமான கவரேஜை மேற்கொள்ளும் உரிமை அனைத்து தரப்பினராலும் பாதுகாக்கப்பட வேண்டும். சட்ட விதிகள் உட்பட ஜெரம் கூறியது.

ஜெரம் செய்தியாளர்களின் தரப்பில், பணியின் போது தகவல் திணைக்களத்தால் வெளியிடப்பட்ட அவர்களின் அதிகாரப்பூர்வ ஊடக குறிச்சொற்களை காண்பிக்கும் பொறுப்பு அவர்களுக்கு இருப்பதாகவும், எந்தவொரு நிகழ்விலும் பாதுகாப்பு குழுக்கள் ஊடகவியலாளர்களுக்கு புகைப்படம் எடுப்பது உட்பட தங்கள் கடமைகளை நிறைவேற்ற இடமளிக்கும் என்று நம்புவதாகவும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here