ஜப்பானின் முன்னாள் பிரதமர் ஷின்சோ அபே படுகொலைக்கு மலேசிய பிரதமர் இரங்கல்

ஜப்பானின் முன்னாள்  பிரதமர் ஷின்சோ அபே வெள்ளிக்கிழமை (ஜூலை 8) படுகொலை செய்யப்பட்டதற்கு பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் தனது இரங்கலையும், ஜப்பான் அரசாங்கத்திற்கும் மக்களுக்கும் ஆழ்ந்த அனுதாபங்களைத் தெரிவித்துள்ளார்.

முன்னாள் பிரதமர் ஷின்சோ அபேக்கு நேர்ந்த சம்பவம் பற்றிய செய்தியைக் கேட்டு நான் மிகவும் வருத்தமடைந்தேன். அவரை இந்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் அவரது சிறப்புத் தூதராக (ஜப்பான் பிரதமர் ஃபுமியோ கிஷிடா) சந்தித்தேன் என்று அவர் மலேசிய செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

துர்க்கியேவுக்கு உத்தியோகபூர்வ விஜயம் மேற்கொண்டுள்ள இஸ்மாயில் சப்ரி, இந்த சவாலையும் துயரத்தின் தருணத்தையும் எதிர்கொள்வதில் அபேயின் குடும்பத்தினரும் அனைத்து ஜப்பானிய மக்களும் உறுதியுடன் இருப்பார்கள் என்று நம்பினார்.

மலேசியா மற்றும் ஜப்பான் இடையே வலுவான உறவுகளை வளர்ப்பதில் அபே முக்கிய பங்கு வகித்ததாகவும், மலேசியாவின் கிழக்கு நோக்கிய கொள்கையின் முன்னணி ஆதரவாளராகவும் இருந்ததாக அவர் கூறினார்.

67 வயதான அபே, நாரா நகரில் ஒரு அரசியல் பிரச்சாரத்தில் உரையாற்றும் போது பின்னால் இருந்து சுடப்பட்டார். அவரை தாக்கியவர் கைது செய்யப்பட்டுள்ளார். ஜப்பான் தனது செனட் தேர்தலை ஞாயிற்றுக்கிழமை நடத்துகிறது மற்றும் ஆளும் லிபரல் டெமாக்ரடிக் கட்சியின் (LDP) வேட்பாளருக்கு அபே பிரச்சாரம் செய்து கொண்டிருந்தார்.

முதலில் 2006 மற்றும் மீண்டும் 2012 முதல் 2020 வரை அபே ஜப்பானின் நீண்ட காலம் பிரதமராக இருந்தவர் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here