சீன வெளியுறவு மந்திரி வாங் யீக்கு உபசரிப்பு வழங்கிய மாமன்னர்

மாமன்னர் அல்-சுல்தான் அப்துல்லா ரியாதுதீன் அல்-முஸ்தபா பில்லா ஷா செவ்வாயன்று (ஜூலை 12) சீன வெளியுறவு அமைச்சர் வாங் யீக்கு இஸ்தானா நெகாராவில் உபசரிப்பு வழங்கினார். மலேசியாவிற்கு இரண்டு நாள் உத்தியோகபூர்வ விஜயம் மேற்கொண்டுள்ள வாங் யீ முதலில்  இஸ்தானா நெகாராவிற்கு வருகை புரிந்ததாக அரச குடும்பத்தின் கட்டுப்பாட்டாளர் டத்தோ அஹ்மட் ஃபாதில் ஷம்சுடின் கூறினார்.

மேலும், வெளியுறவு அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ சைபுடின் அப்துல்லா, மலேசியாவுக்கான சீன தூதர் ஓயாங் யுஜிங் மற்றும் வெளியுறவு அமைச்சகத்தின் பொதுச் செயலாளர் டத்தோ அம்ரான் முகமது சின் ஆகியோரும் கலந்து கொண்டனர். 45 நிமிடங்கள் நீடித்த அவர்களது சந்திப்பின் போது, ​​1974 முதல் மலேசியாவுக்கும் சீனாவுக்கும் இடையிலான இருதரப்பு உறவுகள் தொடர்பான பல்வேறு விஷயங்கள் குறித்து மாண்புமிகு அமைச்சர் அஹ்மத் ஃபதில் கூறினார்.

2013 இல் மலேசியா-சீனா உறவுகள் விரிவான மூலோபாய கூட்டாண்மைக்கு உயர்த்தப்பட்டதைத் தொடர்ந்து இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான வர்த்தக மற்றும் பொருளாதார ஒத்துழைப்பை அதிக உயரத்திற்கு கொண்டு வருவதற்கான முயற்சிகள் குறித்தும் இரு தலைவர்களின் கலந்துரையாடல் தொடுத்தது. இரு நாடுகளும் அடுத்த ஆண்டு கூட்டாண்மையின் 10ஆவது ஆண்டு விழாவைக் கொண்டாடும்  என்று அவர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here