மலேசியா மற்றும் உஸ்பெகிஸ்தானின் கலாச்சார பரிமாற்றம்

மேலாண்மை மற்றும் அறிவியல் பல்கலைக்கழகமான MSUவின் அனைத்துலக கலாச்சார விழாவில் உஸ்பெக்ஸ்தானின் பழக்கவழக்கங்களைப் பற்றி மேலும் அறிந்து கொள்ள வழி வகுத்தது.

சமீபத்தில் மலேசியாவுக்கான உஸ்பெகிஸ்தான் தூதர் ஹிஸ் எக்ஸலென்சி ரவ்ஷன் உஸ்மானோவ் மற்றும் உஸ்பெகிஸ்தான் நடனக் குழுவிற்கு MSU  வளாகத்தில் சிறப்பான வரவேற்பு அளிக்கப்பட்டது.

தூதர் தமதுரையில் MSU இன் கலை அரங்கில் கூடியிருந்த மாணவர்களை சிறந்த முறையில் கல்வி கற்கவும், சமூகத் திறன்களில் தேர்ச்சி பெறவும் மற்றும் பிற கலாச்சாரங்களைக் கற்றுக்கொள்ளவும் ஊக்குவித்தார்.

சிறந்த அறிவுத்திறன்  மற்றும் அதிக நண்பர்களுடன் இந்த உலகத்தை சிறந்த இடமாக மாற்றுவது உங்களால் மட்டுமே முடியும். நமது நாடுகளுக்கிடையேயான உறவுகளை வலுப்படுத்தும் இந்த MSUவின் முயற்சியை உஸ்பெகிஸ்தான் வரவேற்கிறது.

யுனெஸ்கோவால் அங்கீகரிக்கப்பட்ட இந்த பாரம்பரிய கண்காட்சியில் இணைவதில் எனக்கு மிகுந்த மகிழ்ச்சி அளிக்கிறது. ஷா ஆலமில் உள்ள MSU பிரதான வளாகத்தில் நடைபெற்ற நிகழ்ச்சியில் MSU தலைவர் பேராசிரியர் டான் ஸ்ரீ டத்தோ வீரா டாக்டர் முகமட் சுக்ரி அப் யாஜித் கலந்துகொண்டார்.

மலேசியாவும் உஸ்பெகிஸ்தானும் நிறைய மதிப்புமிக்க மரபுகள் மற்றும் பலங்களைப் பகிர்ந்து கொள்கின்றன. அவை எங்கள் இரு நாடுகளுக்கும் எங்கள் இரு நாட்டு மக்களின் நலனுக்காக இணைக்கப்பட்டிருக்கின்றன.

பல்கலைக்கழகத்தில் எங்களின் நோக்கம் எப்போதும் அனைவருக்கும் சிறந்த எதிர்காலத்தை உருவாக்குவதே ஆகும். மேலும் கல்வியே அனைத்திற்குமான திறவுகோல்  என்று நான் நம்புகிறேன் என்று பேராசிரியர் டான்ஸ்ரீ டாக்டர் முகமட் ஷுக்ரி குறிப்பிட்டார்.

உஸ்பெகிஸ்தான் குடியரசு லிச்ஸ்டென்ஸ்டைனைத் தவிர உலகின் ஒரே இரட்டிப்பு நிலத்தால் சூழப்பட்ட நாடு. காஸ்பியன் கடலின் எல்லையில்  இல்லாவிட்டாலும், காஸ்பியனின் ஒரு பகுதியாக கருதப்படுகிறது. அந்நாடு மலேசியாவுடனான அதன் உறவு மலேசிய தூதரகத்தை 1992 ஆம் ஆண்டு தாஷ்கண்டில் நிறுவியது.

MSU விற்கான கலாச்சார வருகை தற்செயலாக இரு நாடுகளுக்கும் இடையிலான இருதரப்பு இராஜதந்திர உறவுகளின் 30 ஆண்டுகளைக் கொண்டாடுகிறது. அனைத்துலக பன்முகத்தன்மை மற்றும் கலாச்சாரங்களுக்கிடையேயான திறனை மேம்படுத்துதல், பஹாசா மலேசியா உஸ்பெக் மொழி  குறித்த உரைகள், பாரம்பரிய நடனங்கள் நடைபெற்றன. மேலும் தேசிய உடை அணிந்தும் மற்றும் காட்சிப்படுத்தப்பட்டன.

கல்வி மற்றும் தொழில்துறை, மேலாண்மை மற்றும் அறிவியல் பல்கலைக்கழகம் (MSU) உஸ்பெகிஸ்தானுடன் மருந்து மற்றும் சுகாதார பராமரிப்பு, ஹலால் சான்றிதழ், பணியாளர் பயிற்சி மற்றும் கோழி வளர்ப்பு மற்றும் விவசாயம் ஆகியவற்றில் ஒத்துழைப்பைக் கொண்டுள்ளது.

MSU நவோய் மாநில கல்வியியல் நிறுவனம், புகாரா மாநில பல்கலைக்கழகம், புகாரா மாநில மருத்துவ நிறுவனம் மற்றும் சமர்கண்ட் மாநில வெளிநாட்டு மொழிகள்  ஆகியவற்றுடன் ஒத்துழைக்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here