குழந்தைகள் திருமணம் குறித்த 3 கேள்விகளுக்கு ரீனா பதிலளிக்க வேண்டும்

குழந்தைத் திருமணங்களுக்கு தீர்வு காணும் தேசியத் திட்டத்தின் முன்னேற்றம், மக்களவையில் “சுருக்கமாக” உரையாற்றப்பட்ட பிறகு எவ்வாறு அளவிடப்படுகிறது என்று சிலாங்கூர் சட்டமன்ற உறுப்பினர் கேள்வி எழுப்பியுள்ளார்.

டிஏபியின் லிம் யி வெய், பெண்கள், குடும்பம் மற்றும் சமூக மேம்பாட்டு அமைச்சர் ரினா ஹாருன் எழுத்துப்பூர்வமாக அளித்த பதிலில் திட்டத்தின் நிலை சேர்க்கப்படவில்லை என்றார்.

தேசிய மூலோபாயத் திட்டத்தின் (குழந்தை திருமணத்திற்கான காரணங்களைக் கையாள்வதில்) முன்னேற்றத்தை அமைச்சகம் எவ்வாறு அளவிடுகிறது?

திட்டத்தில் கோடிட்டுக் காட்டப்பட்டுள்ள ஆறு காரணிகளுக்கான முக்கிய செயல்திறன் குறிகாட்டிகள் (KPIகள்) என்ன? கம்போங் துங்கு சட்டமன்ற உறுப்பினர் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

தேசிய திட்டத்தின் படி, ஆறு காரணிகள் குறைந்த குடும்ப வருமானம் மற்றும் வறுமை; பாலியல் இனப்பெருக்க சுகாதார கல்வி மற்றும் பெற்றோருக்குரிய திறன்களுக்கான அணுகல் இல்லாமை; கல்விக்கான அணுகல் இல்லாமை மற்றும் மோசமான பள்ளி வருகை; குழந்தை திருமணங்கள் மீதான களங்கம் பிரச்சனைகளை தீர்க்க; 18 வயதிற்குட்பட்ட திருமணத்தை வழங்கும் தெளிவற்ற சட்டங்கள்; மற்றும் திருமண தரவு மற்றும் வயது குறைந்த விவாகரத்து ஒருங்கிணைப்பு.

2021 ஆம் ஆண்டில் குழந்தை திருமணங்களின் எண்ணிக்கை குறித்த புள்ளிவிவரங்களை வழங்குமாறு அமைச்சகத்திற்கு லிம் அழைப்பு விடுத்தார். கோவிட் -19 தொற்றுநோய் இருந்தபோதிலும் இதுபோன்ற தொழிற்சங்கங்கள் நடந்ததாக அறிக்கைகள் குறிப்பிடுகின்றன.

தொற்றுநோயால் உந்தப்பட்ட வறுமை குடும்பங்கள் நிதி அழுத்தத்தைக் குறைக்க தங்கள் மகள்களை திருமணம் செய்துகொள்வதைக் கண்டது என்று அவர் கூறினார்.

வழிகாட்டல் குழுவில் யார் அமர்ந்துள்ளனர் என்பதையும் அறிய விரும்பினார். சுகாதாரம் மற்றும் கல்வி அமைச்சகங்கள் உட்பட சம்பந்தப்பட்ட அமைச்சகங்களில் போதுமான மற்றும் மாறுபட்ட பிரதிநிதித்துவம் உள்ளதா என்று ஆச்சரியப்பட்டார்.

பிகேஆர் எம்பி மரியா சின் அப்துல்லாவுக்கு அமைச்சகம் அளித்த பதிலை “பொதுவானது” என்று லிம் திட்டினார்.

அமைச்சரும் அவரது துணையும் குழந்தை திருமணங்களை நாடாளுமன்றத்தில் பொதுவான எழுத்துப்பூர்வ பதில்களை வழங்குவதற்குப் பதிலாக  விளக்கமாக பதிலளிக்க வேண்டும்.

2020 ஆம் ஆண்டில் பெண்கள், குடும்பம் மற்றும் சமூக மேம்பாட்டு அமைச்சராக இருந்த அப்போதைய துணைப் பிரதமர் டாக்டர் வான் அசிசா வான் இஸ்மாயில் அவர்களால் தேசியத் திட்டம் தொடங்கப்பட்டது. ஐந்தாண்டுத் திட்டமானது 17 உத்திகளை கோடிட்டுக் காட்டியது மற்றும் 58 திட்டங்களை உள்ளடக்கிய 61 நிறுவனங்களை உள்ளடக்கியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here