சீன ராக்கெட் குப்பைகள் மலேசியாவில் தரையிறங்க வாய்ப்பில்லை என்கிறது விண்வெளி ஆய்வு மையம்

பூமியின் வளிமண்டலத்தில் மீண்டும் நுழையும் என எதிர்பார்க்கப்படும் சீனாவின் Long March 5B  ராக்கெட்டின் துகள்கள் (குப்பைகள்) மலேசியாவில் தரையிறங்க வாய்ப்பில்லை என மலேசிய விண்வெளி ஆய்வு மையம் (MYSA) தெரிவித்துள்ளது. ஜூலை 30 மற்றும் ஆகஸ்ட் 1 க்கு இடையில் மறு நுழைவு எதிர்பார்க்கப்படுவதாகவும், தற்போது, ​​ராக்கெட்டின் துண்டுகள் இன்னும் சுற்றுப்பாதையில், மறு நுழைவு மண்டலத்திற்கு அருகில் இருப்பதாகவும் நிறுவனம் கூறியது.

ராக்கெட்டின் தற்போதைய நிலை (ஜூலை 29 நிலவரப்படி) கடல் மட்டத்திலிருந்து 201.15 கிமீ உயரத்தில் உள்ளது. 39.1 அட்சரேகை மற்றும் 148.9 தீர்க்கரேகை இடையே மீண்டும் நுழையும் முன்னறிவிப்பு என்று நிறுவனம் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது. 23,000 கிலோ எடையுள்ள வெண்டியன் தொகுதியை டியாங்காங் விண்வெளி நிலையத்திற்கு அனுப்புவதற்காக ராக்கெட் லாங் மார்ச் 5B ஜூலை 24 அன்று சீனாவின் வென்சாங் விண்கலம் ஏவுதளத்தில் இருந்து ஏவப்பட்டது.

வளிமண்டலத்தின் சுற்றுப்பாதை இழுவை காரணமாக, குப்பைகள் ஏவப்பட்ட சில நாட்களுக்குப் பிறகு பூமியின் வளிமண்டலத்தில் நுழையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. அடிப்படையில், குப்பைகள் மீண்டும் நுழைவதற்கு சில மணிநேரங்களுக்கு முன்பு வரை துல்லியமாக கணிக்க முடியாது. மேலும் பல சந்தர்ப்பங்களில், இயற்பியல் பண்புகளில் ஏற்படும் மாற்றம் காரணமாக முன்னறிவிப்பில் மிகப்பெரிய வித்தியாசம் இருக்கும். இடம் மற்றும் வேகம் உட்பட மறு நுழைவின் போது பொருளின்.

லாங் மார்ச் 5 பி ராக்கெட் மிகப்பெரியதாக இருந்தாலும், பூமியின் வளிமண்டலத்தில் மீண்டும் நுழையும் போது பெரும்பாலான குப்பைகள் பூமியில் தரையிறங்கும் சிறிய துண்டுகளுடன் எரிக்கப்படும் என்று அது கூறியது. எனவே, பூமியின் நிறை பரப்பளவை ஒப்பிடும்போது, ​​அதில் 70% நீர் மற்றும் மலேசியா  சிறியது என்பதால், ஆபத்துகள் குறித்து பொதுமக்கள் கவலைப்படத் தேவையில்லை. மேலும், மறுநுழைவின்போது சரியான இருப்பிடத்தை தற்போது கண்டறிய முடியாது. மேலும் MYSA எந்த வளர்ச்சியையும் அவ்வப்போது புதுப்பிக்கும்  என அது மேலும் கூறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here