இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் ஜூலை வரை 11,367 சைபர் கிரைம் வழக்குகள் பதிவு : காவல்துறை

கோலாலம்பூர், ஆகஸ்ட் 5 :

இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் ஜூலை வரையிலான காலகட்டத்தில் மொத்தம் 11,367 சைபர் கிரைம் வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன, அதே காலகட்டத்தில் 18,510 வணிகக் குற்ற வழக்குகள் பதிவாகியுள்ளன என்று வணிகக் குற்றப் புலனாய்வுத் துறை (சிசிஐடி) துணை இயக்குநர் (சைபர் கிரைம் மற்றும் மல்டிமீடியா) மூத்த உதவி ஆணையர் விக்டர் சான்ஜோஸ் தெரிவித்தார்.

2016 முதல் ஜூலை 2022 வரை சைபர் கிரைம்களின் போக்கு 39 சதவீதத்தில் இருந்து 61 சதவீதமாக அதிகரித்துள்ளது என்றார்.

மக்காவ் ஸ்கேம், ஈ-காமர்ஸ் குற்றங்கள், இல்லாத கடன்கள், இல்லாத முதலீடுகள், 419 மோசடிகள் அல்லது காதல் மோசடிகள் மற்றும் ஃபிஷிங் என ஆறு வகையான மோசடிகள் உள்ளன.

மக்காவ் மோசடி அல்லது ஆள்மாறாட்டம்/மோசடி அழைப்புகள் இதுவரை 4,912 வழக்குகளில் RM199.8 மில்லியன் இழப்பு ஏற்பட்டுள்ளன; இ-காமர்ஸ் குற்றங்கள் RM71.6 மில்லியன் இழப்புடன் 5,397 வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன; மற்றும் இ-நிதி மோசடி அல்லது ஃபிஷிங் போன்ற 543 வழக்குகள் RM40.5 மில்லியன் இழப்பு,” என்று அவர் கூறினார்.

‘Duit dalam akaun bank anda lesap, Apakah puncanya dan langkah mencegahnya’என்ற தலைப்பில் ஒரு வெப்பினாரில் அவர் இவ்வாறு கூறினார்.

வங்கி கணக்குகளில் உள்ள பணம் காணாமல் போவது ஃபிஷிங் மற்றும் இணையம் மூலமாகவும் ஆன்லைன் சேவைகளை வழங்கும் வங்கிகள் மூலமாகவும் இது நடக்கிறது என்று விக்டர் கூறினார்.

எனவே மோசடி செய்பவர்கள் அந்தந்த வங்கிகளைப் போன்றே ஒரு இணையதளத்தை உருவாக்கி பணத்தை திருடுகின்றனர்.

“தொழில்நுட்பத்தின் வளர்ச்சிக்கு ஏற்ப, மோசடி செய்பவர்கள் ‘ஆப் ஸ்கேம்களை’ உருவாக்கி வருகிறார்கள். பெயர்கள், கடவுச்சொற்கள் மற்றும் பயனரைப் பற்றிய தகவல்களைப் பெற ஸ்கேமர்கள் பயன்படுத்தும் ஃபிஷிங் யுக்திகளில் இதுவும் ஒன்று,” என்று அவர் கூறினார்.

பயனர் இந்த ‘ஆப் ஸ்கேமை’ பதிவேற்றிய பிறகு, குறுஞ்செய்தி சேவையின் (எஸ்எம்எஸ்) பங்கை எடுத்துக்கொள்ள அப்ளிகேஷன் கேட்கும் என்றும், பயனர் இதை அனுமதித்தால், மோசடி செய்பவர்கள் நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்வதை எளிதாக்கும் என்றும் அவர் கூறினார்.

2022 ஜனவரி முதல் ஜூலை வரை சில நபர்களால் RM721,728.69 இழப்புகளை உள்ளடக்கிய மொத்தம் 39 வழக்குகளை ஆப்ஸ் ஸ்கேம்கள் சமூக ஊடக தளங்களில் விளம்பரங்களாகப் பயன்படுத்துகின்றன என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், பேங்க் நெகாரா மலேசியா (பிஎன்எம்) மேலாளர் (விசாரணைகள் மற்றும் புகார்கள் பிரிவு), விஜயதுரை சிங்கடோர் கூறுகையில், மோசடி செய்பவர்களின் தந்திரங்கள் அல்லது சலுகைகள் குறித்து விழிப்புடன் இருக்குமாறு பொதுமக்களை பேங்க் நெகாரா மலேசியா கேட்டுக்கொள்கிறது என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here