மின் கட்டணம் 2022 இன் இரண்டாம் அரையாண்டிலும் பராமரிக்கப்படும்

கோலாலம்பூர்: 2022 ஆம் ஆண்டின் முதல் பாதியில் இருந்த அதே விகிதத்தில் 2022 ஆம் ஆண்டின் இரண்டாம் பாதியில் அனைத்து நுகர்வோருக்கும் மின்சாரக் கட்டணத்தை அரசாங்கம் பராமரிக்கும். இந்த ஆண்டு உலக எரிபொருள் விலை கடுமையாக உயர்ந்ததைத் தொடர்ந்து, மின்சார உற்பத்தி செலவு அதிகரித்தாலும், ஜூன் 24, 2022 அன்று அரசாங்கம் இந்த விஷயத்தில் முடிவு செய்ததாக நிதி அமைச்சகம் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

2021 ஆம் ஆண்டின் தொடக்கத்தில், நிலக்கரியின் விலை ஒரு டன்னுக்கு US$80 (RM357) ஆக இருந்தது, ஆனால் 2022 ஆம் ஆண்டின் நடுப்பகுதியில், அது ஒரு டன் US$400ஐத் தாண்டியது. அதன்படி, மலேசிய குடும்பத்தின்  அனைத்து உறுப்பினர்களின் நலனுக்காக, மின்சார செலவினங்களின் தாக்கத்திலிருந்து RM5.8 பில்லியன் மின்சார மானியத்தை அரசாங்கம் ஏற்கும்.

ஊக்குவிப்பு அடிப்படையிலான ஒழுங்குமுறை (IBR) பொறிமுறைக்கு இணங்க, மின்சார உற்பத்திக்கான எரிபொருளின் திடீர் விலை உயர்வால் TNB பாதிக்கப்படாமல் இருப்பதை உறுதி செய்வதற்காக, அரசாங்கம் Tenaga Nasional Bhd (TNB) க்கு RM5.8 பில்லியன் தொகையை செலுத்தும். சனிக்கிழமை (ஆகஸ்ட் 27) தெரிவித்தார்.

மின்சார உற்பத்தியின் செலவு அதிகரிப்பு TNB இன் செயல்பாட்டு மூலதனத் தேவைகளையும் அதிகரித்தது. இது சம்பந்தமாக, நாட்டின் எரிசக்தித் துறையின் நிலைத்தன்மையை ஊக்குவிப்பதோடு, மலேசிய குடும்பத்தின் நலனுக்காக TNB இன் மின்சாரம் உற்பத்தி செயல்பாடு தடைபடாமல் இருப்பதை உறுதிசெய்ய, TNB க்கு RM6 பில்லியன் வரை நிதியுதவி அளிக்க அரசாங்கம் உத்தரவாதம் அளிக்கும் என்று அது மேலும் கூறியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here