இந்திரா காந்தியின் வழக்கை தள்ளுபடி செய்ய கோரி அரசாங்கம், காவல்துறையின் மனுவை மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் தள்ளுபடி செய்தது

புத்ராஜெயா: முன்னாள் கணவரைக் கைது செய்து மகளைத் திருப்பித் தரத் தவறியதாகக் கூறி மழலையர் பள்ளி ஆசிரியை ஒருவர் தங்களுக்கு எதிராகத் தொடுத்த குற்றச்சாட்டைத் தடுக்கக் கோரி போலீஸ் படைத்தலைவர் (IGP) மற்றும் மூன்று பேரின் மேல்முறையீட்டு மனுவை மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் இன்று தள்ளுபடி செய்தது.

நீதிபதிகள் டத்தோ ஹனிபா ஃபரிகுல்லா, டத்தோ எம். குணாளன் மற்றும் டத்தோ அகமட் ஜைதி இப்ராகிம் ஆகியோர் அடங்கிய மூன்று பேர் கொண்ட குழு, எம்.இந்திரா காந்தி தாக்கல் செய்த வழக்கை விசாரணையின் மூலம் தீர்க்க வேண்டும் என்று கூறியது.

ஐஜிபி தவிர, இந்த வழக்கில் பிரதிவாதிகளாக குறிப்பிடப்பட்ட மற்றவர் போலீஸ், உள்துறை அமைச்சகம் மற்றும் அரசாங்கம். இந்த வழக்கின் உண்மைகள் மற்றும் சூழ்நிலைகளின் அடிப்படையில், அரசாங்க நடவடிக்கைகள் சட்டத்தின் பிரிவு 7 (2) இன் விளக்கம், போலீஸ் சட்டத்தின் பிரிவு 20 மற்றும் மேலும் சட்டத்தின்  20-ஆவது பிரிவின் விளக்கம் உள்ளிட்ட சிக்கலான சட்ட சிக்கல்கள் உள்ளன என்று நாங்கள் கருதுகிறோம். ஒரு பொது அதிகாரியின் வன்கொடுமை பற்றிய பொதுவான சட்ட நிலை என்று நீதிபதி ஹனிபா கூறினார்.

இந்திரா காந்தியின் கூற்று, அது முறியடிக்கப்படுவதற்கு உத்தரவாதமளிக்கும் ஒரு வெளிப்படையாக நீடிக்க முடியாத வழக்கு அல்ல என்று அவர் கூறினார்.

ஐஜிபி மற்றும் மூன்று பேர் கொண்டு வந்த வேலைநிறுத்த விண்ணப்பத்தை தள்ளுபடி செய்த உயர்நீதிமன்றத்தின் முடிவில் எந்த தவறும் இல்லை. அரசாங்கத்தின் மேல்முறையீட்டில் எந்த தகுதியும் இல்லை என்று அவர் கூறினார்.

மேலும், பிரதிவாதிகளுக்கு இந்திரா காந்திக்கு RM10,000 செலவை வழங்கவும், உயர் நீதிமன்றத்தில் வழக்கு மேலாண்மைக்கு செப்டம்பர் 14-ஆம் தேதியை நிர்ணயிக்கவும் அவர் உத்தரவிட்டார்.

கடந்த ஆண்டு ஜூலை 16ஆம் தேதி, அப்போதைய உயர் நீதிமன்ற நீதிபதி டத்தோ முகமட் நஸ்லான் முகமட் கசாலி (இப்போது மேல்முறையீட்டு நீதிமன்ற நீதிபதி) ஃபெடரல் நீதிமன்றத்தின் உத்தரவை ஐஜிபி வேண்டுமென்றே மற்றும் அலட்சியமாகப் புறக்கணித்ததாகக் கூறி இந்திரா காந்தியின் வழக்கை நிறுத்துவதற்கான அரசாங்கத்தின் விண்ணப்பத்தை நிராகரித்தார். அவரது இளைய குழந்தை பிரசனா டிக்சாவைத் திருப்பித் தர விசாரணை அல்லது உரிய நடவடிக்கை எடுக்கத் தவறியது.

2016, ஏப்ரல் 29 அன்று பெடரல் நீதிமன்றத்தின் உத்தரவின்படி, K. பத்மநாதன் என்று அழைக்கப்பட்ட முஹம்மது ரிதுவான் அப்துல்லாவுக்கு எதிரான உறுதிமொழி உத்தரவை நிறைவேற்ற காவல்துறைக்கு உத்தரவிடுவது அல்லது காவல்துறைக்கு உத்தரவிடுவதில் ஐஜிபி, உள்துறை அமைச்சகம் மற்றும் அரசாங்கத்தின் பங்கு உள்ளது என்று அவர் குற்றம் சாட்டினார்.

முஹம்மது ரிதுவான் 11 மாத குழந்தையாகஇருந்தபோது, ​​அவர் இஸ்லாத்திற்கு மாறிய சிறிது நேரத்திலேயே பிரசனா டிக்ஸாவை அழைத்துச் சென்றார்.

2009 ஆம் ஆண்டில், முஹம்மது ரிதுவான் அவர்களின் மூன்று குழந்தைகளையும் ஒருதலைப்பட்சமாக இந்திரா காந்தியின் அனுமதியின்றி இஸ்லாமிற்கு மாற்றினார். ஆனால் 2018 ஆம் ஆண்டில் ஃபெடரல் நீதிமன்றம் மூன்று குழந்தைகளையும் ஒருதலைப்பட்சமாக மாற்றியது செல்லாது என்று தீர்ப்பளித்தது.

2010 ஆம் ஆண்டு ஈப்போ உயர்நீதிமன்றம் குழந்தைகளின் முழுப் பொறுப்பை இந்திரா காந்திக்கு வழங்கியது. 2016 ஆம் ஆண்டில், ஃபெடரல் நீதிமன்றம் முஹம்மது ரிதுவானைக் கைது செய்து, பிரசனா திக்சாவை மீட்டெடுத்து இந்திரா காந்தியிடம் திரும்ப வழங்க  காவல்துறை மற்றும் மேல்முறையீடு செய்பவர்களுக்கு உயர்நீதிமன்றம் பிறப்பித்த உத்தரவை உறுதி செய்தது.

இந்திரா காந்தி சார்பில் ராஜேஷ் நாகராஜன் தலைமையிலான வழக்கறிஞர்கள் குழு இன்று ஆன்லைனில் நடத்தப்பட்ட இந்த வழக்கில் அரசு தரப்பில் மூத்த மத்திய அரசு வழக்கறிஞர் ஆண்டி ரசாலிஜெயா ஏ.டாஃடி ஆஜரானார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here