பாக் லாவுக்கு டிமென்ஷியா இருப்பதாக மருமகன் கைரி தகவல்

பின்தங்கிய டிமென்ஷியா நோயாளிகளின் பொது சமூகப் பராமரிப்பைப் பூர்த்தி செய்ய அரசாங்கம் அதிக நிதியை வலியுறுத்தும் என்று கைரி ஜமாலுதீன் கூறுகிறார்.

மலேசியாவின் ஐந்தாவது பிரதமரான பாக் லா என்று அன்புடன் அழைக்கப்படும் அவரது மாமனார் துன் அப்துல்லா அஹ்மத் படாவி டிமென்ஷியா நோயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாக சுகாதார அமைச்சர் தெரிவித்ததை அடுத்து இந்த அறிவிப்பு வந்தது. பக் லா டிமென்ஷியா நோயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளார். அவரது அறிவாற்றல் செயல்பாட்டில் சரிவைக் காண்பது எங்களுக்கு சவாலாக உள்ளது.

சிலர் அறிந்திருக்கிறார்கள், ஆனால் பலர் இல்லை. டிமென்ஷியா மற்றும் அறிவாற்றல் குறைபாடு ஆகியவற்றில் வெளிச்சம் பிரகாசிக்க குடும்பம் இதை வெளிப்படையாகப் பகிர முடிவு செய்துள்ளது. ஞாயிற்றுக்கிழமை (செப். 11) தொடர்ச்சியான டிவிட்களில், இதனால்தான் அவர் இனி பொதுவில் காணப்படுவதில்லை என்று கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், கவனிப்பை வழங்கும் குடும்பம் இருப்பவர்கள் அதிர்ஷ்டசாலி என்று கைரி குறிப்பிட்டார். பலரால் அவ்வாறு செய்ய முடியவில்லை. நிலையான கவனிப்பு தேவைப்படும் அன்புக்குரியவர்களைக் கொண்ட குடும்பங்களை ஆதரிப்பதற்காக சமூகப் பராமரிப்பில் முதலீடு செய்வது எங்களுக்கு முக்கியம்.

பொது நிதியுதவியுடன் கூடிய சமூகப் பாதுகாப்பில் அதிக முதலீடு செய்வதற்கு வசதியில்லாத மக்களைக் கவனித்துக்கொள்வதற்கு அமைச்சகம் வலுவான கோரிக்கையை முன்வைக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

சுகாதார வெள்ளை அறிக்கை #HWP இன் கீழ் சமூக அடிப்படையிலான பராமரிப்பை வலுப்படுத்துவதன் ஒரு பகுதியாக, @KKMP புத்ராஜெயா, பொது நிதியுதவி சமூகப் பாதுகாப்பில் அதிக முதலீடு செய்வதற்கு, தனிப்பட்ட முறையில் அவ்வாறு செய்ய வழி இல்லாதவர்களைக் கவனித்துக்கொள்வதற்கு வலுவான வழக்கை உருவாக்கும் என்று அவர் கூறினார். கூறினார்.

முன்னதாக ஞாயிற்றுக்கிழமை (செப்டம்பர் 11), டிமென்ஷியா மற்றும் ஸ்கிசோஃப்ரினியா மேலாண்மை குறித்த உளவியல் மருத்துவம் மற்றும் மருத்துவ பயிற்சி வழிகாட்டுதல்களின் மலேசிய மாநாட்டின் தொடக்கத்தில் கைரி தனது உரையில், டிமென்ஷியா அப்துல்லாவை அவரது குடும்ப உறுப்பினர்களை நினைவில் கொள்ளாமல் விட்டுவிட்டதாகப் பகிர்ந்து கொண்டார்.

83 வயதான முன்னாள் பிரதமர், 2009 ஆம் ஆண்டு அரசியலில் இருந்து ஓய்வு பெற்ற சிறிது நேரத்திலேயே அறிவாற்றல் குறைபாட்டின் அறிகுறிகளைக் காட்டத் தொடங்கியதாகவும், பின்னர் படிப்படியாக மோசமாகி வருவதாகவும் அவர் கூறினார்.

டிமென்ஷியா நோயாளிக்கு பராமரிப்பு மேலாண்மை மிகவும் சவாலானது என்பதை மீண்டும் வலியுறுத்திய அவர், டிமென்ஷியா நோயாளிகளுக்கு 24 மணி நேரமும் முழுமையான கவனிப்பு தேவைப்படுவதால், தனது மாமியார் துன் ஜீன் அப்துல்லா எவ்வாறு கவனிப்பை வழங்குவதில் கடினமான காலங்களைச் சந்தித்தார் என்பதை நான் கண்டதாகக் கூறினார்.

நல்லதை விட கெட்ட நாட்கள் அதிகம் என்று கூறிய கைரி, அப்துல்லாவுக்காக பிரார்த்திக்குமாறு கேட்டுக் கொண்டார், மேலும் வரவிருக்கும் நல்ல நாட்களை குடும்பத்தினர் நம்புவதாகக் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here