துன் சாமிவேலுவின் மரணத்திற்கு மாமன்னர் தம்பதியர் இரங்கல்

மாமன்னர் அகோங் அல்-சுல்தான் அப்துல்லா ரியாதுதீன் அல்-முஸ்தபா பில்லா ஷா மற்றும் ராஜா பெர்மைசூரி அகோங் துங்கு ஹாஜா அஜிசா அமினா மைமுனா இஸ்கந்தரியா ஆகியோர் (செப்டம்பர் 15) வியாழன் அன்று காலமான மஇகா முன்னாள் தலைவர் துன்  சாமிவேலுக்கு இரங்கல் தெரிவித்துள்ளனர்.

முகநூல் பதிவில், சாமிவேலுவின் மறைவுக்கு மாண்புமிகு அவர்கள் வருத்தம் தெரிவித்ததோடு, சவால்கள் மற்றும் சோகமான சூழ்நிலையை எதிர்கொள்வதில் அவரது குடும்பத்தினர் பொறுமையாகவும் வலிமையாகவும் இருப்பார்கள் என்று நம்புகிறேன்.  மறைந்த சாமிவேலு அவர்களின் சமூகத்திற்கும் நாட்டிற்கும் ஆற்றிய சேவைகளையும், தியாகத்தையும் பாராட்டிய மாண்புமிகு சாமிவேலு அவர்களின் மறைவு நாட்டுக்கு பெரும் இழப்பு என வர்ணித்தார்கள்.

அவரது சேவைகளை நினைவுகூரும் வகையில், துன் சாமிவேலு தனது வாழ்நாளில் 1983 முதல் 1989 வரையிலும், 1995 முதல் 2008 வரையிலும் பணித்துறை அமைச்சராகவும், 1974 முதல் 2008 வரை சுங்கை சிப்புட் நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக சேவையாற்றினார்.

அவர் 1978 முதல் 2008 வரை துன் ஹுசைன் ஒன், துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமட் மற்றும் துன் அப்துல்லா படாவி ஆகிய மூன்று பிரதமர்களின் கீழ் கூட்டாட்சி நிர்வாகத்தின் உறுப்பினராக பணியாற்றினார். அவர் 29 ஆண்டுகளாக நீண்ட காலம் பணியாற்றிய கேபினட் அமைச்சர்களில் ஒருவராகவும் இருந்தார் என்று அதில் கூறப்பட்டுள்ளது.

1959 ஆம் ஆண்டு பத்துமலை மஇகா கிளையில் இணைந்து சாமிவேலு தனது 23வது வயதில் அரசியலில் நுழைந்தார் என்றும், 1979 முதல் 2010 வரை 31 ஆண்டுகள் மஇகா தலைவராக நீண்ட காலம் பணியாற்றியவர் என்றும் சாமிவேலு அவர்கள் பகிர்ந்து கொண்டார்கள். அவர் இந்தியா மற்றும் தெற்காசியாவுக்கான உள்கட்டமைப்புக்கான மலேசிய சிறப்பு தூதராகவும் நியமிக்கப்பட்டார்.

கல்வித் துறையில், மேம்பட்ட கல்வி மேம்பாட்டு நிறுவனம் (MIED), AIMST பல்கலைக்கழகம் மற்றும் Tafe கல்லூரி ஆகியவற்றை நிறுவுவதன் மூலம் அவர் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை வழங்கியுள்ளார் என்று அந்த பதிவு கூறுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here