இரண்டாம் எலிசபெத் மகாராணிக்கு இறுதி அஞ்சலி செலுத்த மாமன்னர் தம்பதியர் இங்கிலாந்து புறப்பட்டனர்

மாமன்னர் தம்பதியர் செப்டம்பர் 8-ஆம் தேதி இறந்த இரண்டாம் எலிசபெத் மகாராணிக்கு இறுதி மரியாதை செலுத்துவதற்காக இங்கிலாந்தின் லண்டனுக்கு இன்று புறப்பட்டார். அல்-சுல்தான் அப்துல்லாவின் சிறப்பு ஆறு நாள் விஜயம் ஐக்கிய இராச்சியம்  அரசாங்கத்தின் அதிகாரப்பூர்வ அழைப்பின் பேரில் அவர்களின் பயணம் ஆரம்பித்தது.

அவர்களின் மாட்சிமைகளை ஏற்றிக்கொண்டு சிறப்பு விமானம் இங்குள்ள கோலாலம்பூர் அனைத்துலக விமான நிலையத்தின் (KLIA) புங்கா ராய வளாகத்தில் இருந்து காலை 10.30 மணிக்கு புறப்பட்டது. வெளியுறவுத் துறை துணை அமைச்சர் டத்தோ கமருடின் ஜாஃபர் அவர்களுடன் பிரியாவிடை வழங்க வந்திருந்தார்.

புறப்படுவதற்கு முன், இஸ்தானா நெகாராவின் சமய அதிகாரி டத்தோ முனீர் முகமட் சலே அவர்களின் மாட்சிமைகளின் பாதுகாப்பு மற்றும் பாதுகாப்பிற்காக ஒரு பிரார்த்தனையை வாசித்தார். சிறப்புப் பயணத்தின் ஒரு பகுதியாக, இந்த ஞாயிற்றுக்கிழமை (செப்டம்பர் 18) பிரிட்டன் மன்னர் மூன்றாம் சார்லஸ் உடனான வரவேற்பு விழாவிலும், திங்கள்கிழமை (செப்டம்பர் 19) வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் அபேயில் ராணி இரண்டாம் எலிசபெத்தின் அரசு இறுதிச் சடங்கிலும் அவர்கள் இருவரும் கலந்துகொள்வார்கள்.

அல்-சுல்தான் அப்துல்லா இங்கிலாந்தில் இருக்கும் போது பல வெளிநாட்டு நாட்டுத் தலைவர்களுடனும் சந்திப்புகளை நடத்த உள்ளார். ஊடக அறிக்கைகளின்படி, ராணியின் உடல் இப்போது லண்டனில் உள்ளது, அங்கு அவர் திங்கள்கிழமை அரசு இறுதிச் சடங்கு வரை வெஸ்ட்மின்ஸ்டர் ஹாலில் வைக்கப்படுகிறார்.

பிரான்சின் மன்னர் லூயிஸ் XIVக்குப் பிறகு ஐரோப்பிய வரலாற்றில் மிக நீண்ட காலம் ஆட்சி செய்த மன்னராக அவர் இருந்தார். ராணி II எலிசபெத் தனது ஆட்சிக் காலத்தில், மலேசியாவிற்கு மூன்று முறை விஜயம் செய்தார். அதாவது 1972 இல், 11ஆவது காமன்வெல்த் தலைவர்கள் (CHOGM) கூட்டத்துடன் 1989 மற்றும் 1998ஆம் 16ஆவது காமன்வெல்த் விளையாட்டு ஆகியவையாகும்.

மாமன்னர் தம்பதியர் டிசம்பர் 13, 2019 அன்று பக்கிங்ஹாம் அரண்மனையில் இரண்டாம் எலிசபெத் மகாராணியை சந்தித்தனர்,.அங்கு அவர்கள் டிசம்பர் 9, 2019 முதல் இங்கிலாந்துக்கு ஏழு நாள் சிறப்பு விஜயத்துடன் இணைந்து நடைபெற்ற மதிய விருந்தில் கலந்து கொண்டனர்.

அல்-சுல்தான் அப்துல்லா மன்னர் சார்லஸ் III உடன் நான்கு தசாப்தங்களுக்கும் மேலாக நண்பர்களாக இருந்து, அனைத்துலக போட்டிகளில் பல்வேறு நிலைகளில் இளம் வயதினராக ஒன்றாக போலோ விளையாடினார். 65 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு மலேசியா சுதந்திரம் அடைந்ததிலிருந்து மலேசியாவும் இங்கிலாந்தும் நெருங்கிய இருதரப்பு உறவுகளைக் கொண்டுள்ளன.

இரண்டாம் எலிசபெத் மகாராணிக்கு மரியாதை செலுத்தும் வகையில் சனிக்கிழமை (செப்டம்பர் 10) தொடங்கி தொடர்ந்து மூன்று நாட்களுக்கு பகாங் மாநிலக் கொடி அரைக்கம்பத்தில் பறக்கவிடப்படும் என்று அல்-சுல்தான் அப்துல்லா முன்பு உத்தரவிட்டார்.இங்கிலாந்திற்கான சிறப்புப் பயணத்தைத் தொடர்ந்து, இந்த திங்கட்கிழமை (செப்டம்பர் 19) முதலில் திட்டமிடப்பட்டிருந்த அவர்களின் மாட்சிமைகளின் சிங்கப்பூர் அரசுப் பயணம் ஒத்திவைக்கப்பட்டுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here