பேராக் சுல்தான் சாமிவேலுவுக்கு இறுதி மரியாதை செலுத்தினார்

பேராக் சுல்தான் நஸ்ரின் முய்சுதீன் ஷா மறைந்த துன் எஸ்.சாமிவேலுவின் இல்லத்திற்கு வந்தடைந்தார். நேற்றிரவு சுமார் 10 மணியளவில்  மஇகா துணைத் தலைவர் டத்தோஸ்ரீ எம். சரவணனால் இல்லத்திற்குள் அழைத்துச் செல்லப்பட்டார். சிறிது நேரம் கழித்து, தெங்கு டத்தோஸ்ரீ ஜஃப்ருல் அப்துல் அஜீஸும் மரியாதை செலுத்த வந்தார். முன்னாள் அரசியல்வாதி டான் ஸ்ரீ லியோ மோகி, முன்னாள் பொது பணி அமைச்சர் தனது பணியில் சிறந்து விளங்கிய ஒரு விதிவிலக்கான சக ஊழியர் என்று கூறினார்.

சாமிவேலுவுடன் அமைச்சரவையில் பணியாற்ற இயலவில்லை என்றாலும், இளமையில் அவருடன் தொழில் நிபுணராக பணியாற்றியது சாமியின் முன்மாதிரியான தன்மையை வெளிப்படுத்தியதாக தெங்கு ஜஃப்ருல் கூறினார். அவர் எப்போதும் தனது இதயத்திற்கு நெருக்கமான பிரச்சினைகளில் ஆர்வமாக இருந்தார் மற்றும் அவரது மறைவு ஒரு பெரிய இழப்பு என்று அவர் கூறினார்.

முன்னாள் அமைச்சர் டான்ஸ்ரீ ஷாரிசாத் அப்துல் ஜலீல் மற்றும் பூச்சோங் எம்பி கோபிந்த் சிங் தியோ ஆகியோர் இங்கு வந்திருந்த மற்ற நபர்களில் அடங்குவர். தான்  அமைச்சரானபோது சாமிவேலு போன்ற தலைவர்களின் வழிகாட்டுதலின் கீழ் இருந்தது அதிர்ஷ்டம் என்று ஷாரிசாட் கூறினார்.

அவர் (சாமி) புதியவர்களை தனது இளைய உடன்பிறப்புகளாக எடுத்துக்கொண்டு எங்களுக்கு பெரிதும் வழிகாட்டினார். தலைவராக இருத்தல் என்பது பார்வையை மட்டுமல்ல, இதயத்தையும் கொண்டிருக்க வேண்டும் என்பதையும் அவர் நமக்குக் கற்பித்தார். அவர் எப்போதும் மக்களுடன் களத்தில் இருந்த இடத்தில் இது காணப்பட்டது,” என்று அவர் கூறினார். அவர் இந்தியர்களுக்கு மட்டுமல்ல, அனைத்து மலேசியர்களுக்கும் ஒரு தலைவராக இருந்தார்.

சாமி நன்கு அறியப்பட்ட அரசியல்வாதி என்றும், அவரது தந்தை மறைந்த கர்பால் சிங், நாடாளுமன்றத்தில் சாமியுடன் எப்படி விவாதித்தார் என்பதை நினைவு கூர்ந்தார் என்றும் கோபிந்த் கூறினார். அவர்கள் இருவரும் வெவ்வேறு அரசியல் புரிதல்களைக் கொண்டிருந்தாலும், அடிக்கடி விவாதித்தாலும், அவர்கள் ஒருவருக்கொருவர் மிகுந்த மரியாதையுடன் இருந்தனர்.

தனிப்பட்ட முறையில், நான் அவருடன் சட்டப் பிரச்சினைகளில் பணியாற்றியுள்ளேன், மேலும் அவர் பணிபுரிய மிகவும் இனிமையானவர் என்று அவர் கூறினார். மலேசியர்களுக்கு சிறந்ததைப் பெற மற்றவர்களுடன் பணியாற்ற சாமி எப்போதும் தயாராக இருக்கிறார்.

வியாழன் (செப். 15), முன்னாள் மஇகா தலைவர் டான்ஸ்ரீ டாக்டர் எஸ். சுப்ரமணியம் சாமிவேலு தனது 86வது வயதில் காலமானார் என்ற சோகமான செய்தியை வெளியிட்டார். முன்னாள் சுகாதார அமைச்சர், முகநூல் பதிவில், முன்னாள் மஇகா தலைவரின் மகன் டத்தோஸ்ரீ வேல் பாரி இந்த துயரச் செய்தியை தனக்குத் தெரிவித்ததாகக் கூறினார். 1974 முதல் 2008 வரை சுங்கை சிப்புட் நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக இருந்த சாமிவேலு, 1983 முதல் 1989 வரை பணி அமைச்சராகவும், 1995 முதல் 2008 வரையிலும் பணியாற்றினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here