ஆன்லைனில் சமையல் எண்ணெய் விற்றவர்களுக்கு எதிராக நடவடிக்கை

புத்ராஜெயா: உள்நாட்டு வர்த்தகம் மற்றும் நுகர்வோர் விவகார அமைச்சகம் (KPDNHEP) ஆண்டின் தொடக்கத்தில் இருந்து செப்டம்பர் 19 வரை ஆன்லைனில் சமையல் எண்ணெய் விற்பனை செய்பவர்களுக்கு எதிராக மூன்று நடவடிக்கைகளை எடுத்துள்ளது.

பவர் பெருக்கிகளின் இயக்குநர் ஜெனரல், அஸ்மான் ஆடாம் இன்று ஒரு அறிக்கையின் மூலம், இந்த வழக்கு வழங்கல் கட்டுப்பாடு சட்டம் 1961 இன் படி விசாரிக்கப்பட்டது, பறிமுதல் செய்யப்பட்ட மதிப்பு ரிங்கிட் 1,564.90 ஆகும்.

Shopee, Lazada, Mudah.my மற்றும் Grabmart போன்ற ஆன்லைன் சந்தை வழங்குநர்களின் ஒத்துழைப்பு மூலம் ஆன்லைன் சமையல் எண்ணெய் விற்பனை நடவடிக்கைகளை KPDNHEP தொடர்ந்து கண்காணித்து வருவதாக அவர் கூறினார்.

சமையல் எண்ணெய் முறைகேடு வழக்கில் விசாரணை ஆவணங்கள் திறக்கப்பட்டன. மானிய விலையில் வழங்கப்படும் சமையல் எண்ணெயை மோசடி செய்தவர் கைது செய்யப்பட்டார்

ஒத்துழைப்பின் விளைவாக, திட்டமிடப்பட்ட சமையல் எண்ணெய் கட்டுப்படுத்தப்பட்ட பொருட்களின் ஆன்லைன் விற்பனை தொடர்பான மொத்தம் 121 விளம்பரங்கள் இந்த ஆண்டு செப்டம்பர் 19 வரை நீக்கப்பட்டன.

அதே காலகட்டத்தில், தனது தரப்பினர் நாடு முழுவதும் 55 ஆய்வுகளை நடத்தியதாகவும், பல்வேறு குற்றங்கள் தொடர்பான ஒன்பது புகார்களைப் பெற்றதாகவும் அவர் கூறினார்.

கண்டறியப்பட்ட குற்றங்களில், உரிமம் பெறாத இடங்களில் சமையல் எண்ணெயை சேமித்து வைப்பதுடன், செல்லுபடியாகும் உரிமம் இல்லாமல் திட்டமிடப்பட்ட கட்டுப்படுத்தப்பட்ட பொருட்களின் மொத்த மற்றும் சில்லறை விற்பனையைக் கையாள்வது ஆகும்.

KPDNHEP இந்த வகையான கட்டுப்படுத்தப்பட்ட பொருட்களை தவறாக பயன்படுத்துவதில் ஈடுபட்டுள்ள எந்த தரப்பினருடனும் சமரசம் செய்து கொள்ளாது. குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால், தனிநபர்களுக்கு RM1 மில்லியனுக்கு மிகாமல் அபராதம் விதிக்கப்படலாம் அல்லது சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்படலாம்.

மூன்று வருடங்கள் அல்லது இரண்டுக்கும் மேல், நிறுவனங்களுக்கு RM3 மில்லியனுக்கு மேல் அபராதம் விதிக்க முடியாது. குற்றங்களைச் செய்யும் நிறுவனங்களும் பணமோசடி தடுப்பு, பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதியுதவி மற்றும் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளின் வருவாய் சட்டம் 2001 (AMLATFPUAA 2001) (சட்டம் 613) இன் படி விசாரிக்கப்படலாம்.

குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால், அவர்களுக்கு அதிகபட்சமாக 15 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்படலாம், மேலும் குற்றம் நடந்த நேரத்தில் சட்டவிரோத நடவடிக்கையின் வருமானம் அல்லது குற்றத்தின் உபகரணங்களின் தொகை அல்லது மதிப்பை விட ஐந்து மடங்கு அபராதம் விதிக்கப்படலாம். உறுதி அல்லது 5 மில்லியன் ரிங்கிட் எது அதிகமோ அது என்று அவர் கூறினார்.

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here