நஜிப் நாடாளுமன்றத்தில் கலந்துகொள்ளும் முயற்சியை உயர்நீதிமன்றம் தள்ளுபடி செய்தது

கோலாலம்பூர்: முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் ரசாக்,  மக்களவையில்  பங்கேற்க சிறைத்துறை மறுத்ததை எதிர்த்து சட்டப்பூர்வ சவாலை தொடங்குவதற்கான முயற்சியை இங்குள்ள உயர் நீதிமன்றம் நிராகரித்துள்ளது.

அவர் (நஜிப்) கலந்து கொள்ள இனி நாடாளுமன்றம் இல்லை என்று நீதிபதி அகமது கமல் ஷாஹித் இன்று காலை கூறினார். கலைக்கப்பட்டதன் மூலம் அதன் பதவிக்காலம் முடிவடைந்தது என்பது தெளிவாகிறது. விண்ணப்பதாரர் (நஜிப்) இனி (பெக்கான்) நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் இல்லை.

அக்டோபர் 3 முதல் நவம்பர் 29 வரை திட்டமிடப்பட்ட மக்களவை கூட்டத்தில் பங்கேற்க அனுமதிக்க மறுத்த அரசாங்கத்திற்கு எதிராக நீதித்துறை மறுஆய்வு நடவடிக்கைகளைத் தொடங்க நஜிப் அக்டோபர் 5 ஆம் தேதி தனது முயற்சியை தாக்கல் செய்தார்.

இருப்பினும், அக்டோபர் 10 ஆம் தேதி நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்பட்டதையடுத்து, கீழ்சபையின் அனைத்து அமர்வுகளும் காலி செய்யப்பட்டன

பாதுகாப்புக் காரணங்களுக்காக அமர்வுகளில் கலந்துகொள்ள அனுமதி மறுத்த சிறைத் துறையின் முடிவை கடந்த மாத இறுதியில் நீதிமன்றம் ரத்து செய்ய வேண்டும் என்று நஜிப் விரும்பினார்.

நாடாளுமன்றம், சட்டமன்றம் மற்றும் தொகுதிப் பணிகளுக்காக தனது அதிகாரிகளை அணுக மறுக்கும் துறையின் முடிவையும் அவர் ரத்து செய்ய முயன்றார்.

மக்களவை கலைப்பு அரசிதழில் வெளியிடப்பட்டதையும், புதிய நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் தேர்ந்தெடுக்கப்படும் நவம்பர் 19 ஆம் தேதி பொதுத் தேர்தல் நடத்தப்படும் என்பதையும் கவனத்தில் கொண்டதாக கமல் கூறினார்.

அவர் (நஜிப்) மீண்டும் நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக  ஆவதற்கான வாய்ப்பு இல்லை. அவர் இப்போது கைதியாக இருக்கிறார். தண்டனை பெற்ற ஒருவர் (எஸ்ஆர்சி இன்டர்நேஷனல் ஊழல் வழக்கில்) தண்டனையை ரத்து செய்ய (அரச) மன்னிப்பு வழங்கப்படும் வரை அவர் போட்டியிடுவதை சட்டம் தடைசெய்கிறது என்று அவர் கூறினார்.

செலவுகள் குறித்து நீதிமன்றம் எந்த உத்தரவும் பிறப்பிக்கவில்லை. நஜிப்பின் வழக்கறிஞர் ஷஃபி அப்துல்லா, இந்த முடிவை எதிர்த்து மேல்முறையீடு செய்யப் போவதாகவும் மேல்முறையீட்டு நோட்டீஸ் இன்று பின்னர் தாக்கல் செய்யப்படும் என்றும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here