9.5 மில்லியன் ரிங்கிட் பணமோசடி, IRB குற்றச்சாட்டுகளில் இருந்து வழக்கறிஞர் ஷஃபி விடுவிக்கப்பட்டார்

 டான்ஸ்ரீ முஹம்மது ஷஃபி அப்துல்லா, பணமோசடி செய்தல் மற்றும் உள்நாட்டு வருவாய் வாரியத்திடம் (LHDN) தவறான அறிவிப்புகளை வெளியிட்டது தொடர்பான நான்கு குற்றச்சாட்டுகளிலிருந்தும் வெள்ளிக்கிழமை (அக் 28) கோலாலம்பூர் உயர் நீதிமன்றத்தால் விடுவிக்கப்பட்டுள்ளார்.

இந்த தீர்ப்பை நீதிபதி முஹம்மது ஜமில் ஹுசின் இன்று வழங்கினார். தற்போது சிறையில் உள்ள முன்னாள் பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ நஜிப் ரசாக்கிடம் இருந்து பெறப்பட்டதாக கூறப்படும் RM9.5 மில்லியன் நிதி மற்றும் உள்நாட்டு வருவாய் வாரியத்திற்கு (LHDN) தவறான அறிவிப்புகளை வழங்கியது தொடர்பான குற்றச்சாட்டுகள் ஆகும்.

செப்டம்பர் 13, 2018 அன்று, முஹம்மது ஷஃபியின் சிஐஎம்பி பேங்க் பெர்ஹாட் கணக்கில் நஜிப் வழங்கிய காசோலைகள் மூலம் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளில் இருந்து வருமானத்தைப் பெற்றதில் குற்றமில்லை என்று ஒப்புக்கொண்டார்.

அவர் செப்டம்பர் 13, 2013 அன்று RM4.3 மில்லியனுக்கும் பிப்ரவரி 17, 2014 அன்று RM5.2 மில்லியனுக்கும் காசோலையைப் பெற்றதாகக் கூறப்படுகிறது.

இங்குள்ள CIMB வங்கி Bhd, Taman Tunku, Bukit Tunku ஆகிய இடங்களில் குற்றங்கள் நடந்ததாக கூறப்படுகிறது.

முஹம்மது ஷஃபி மீது சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளின் விளைவாக பரிவர்த்தனைகளில் ஈடுபட்டதாக இரண்டு குற்றச்சாட்டுகள் சுமத்தப்பட்டுள்ளன. அதாவது தவறான வரிக் கணக்கைச் சமர்ப்பித்தது, இது  2014, டிசம்பர் 31 ஆம் தேதியுடன் முடிவடைந்த நிதியாண்டுகளில் வருமான வரிச் சட்டம் 1967 இன் பத்தி 113 (1) (a) ஐ மீறுவதாகும்.

செப்டம்பர் 13, 2013 அன்று பெற்ற RM4.3 மில்லியன் மற்றும் பிப்ரவரி 17, 2014 அன்று பெறப்பட்ட RM5.2 மில்லியனை அவர் தனது வரிக் கணக்குகளில் தவிர்த்துவிட்டதாக குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

இந்தப் பணம் நஜிப்பிற்குச் சொந்தமான இரண்டு அமிஸ்லாமிக் வங்கி பெர்ஹாட் மூலம் பெறப்பட்டு அவரது (முஹம்மது ஷஃபி) இரண்டு சிஐஎம்பி வங்கி பெர்ஹாட் கணக்குகளில் டெபாசிட் செய்யப்பட்டது.

மார்ச் 3, 2015 மற்றும் ஜூன் 29, 2015 ஆகிய தேதிகளில் இங்குள்ள ஜாலான் துவாங்கு அப்துல் ஹலிம், Kompleks Pejabat Kerajaan உள்ள IRB இன் ஜாலான் டூத்தா கிளையில் இந்தக் குற்றங்கள் செய்யப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது.

பணமோசடி தடுப்பு மற்றும் பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதியுதவி மற்றும் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளின் வருவாய் சட்டம் 2001 இன் பிரிவு 4(1)(a) இன் கீழ் குற்றச்சாட்டுகள் பதிவு செய்யப்பட்டன. குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால்  RM5 மில்லியனுக்கு மிகாமல் அபராதம் அல்லது ஐந்து ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை அல்லது இரண்டும் விதிக்கப்படும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here