1எம்டிபி வழக்கு விசாரணையில் கலந்து கொள்ள நஜிப்பின் முயற்சியை நீதிமன்றம் நிராகரித்தது

கோலாலம்பூர்: நஜிப் ரசாக் மற்றும் பல நபர்களுக்கு எதிரான 1MDB வழக்கின் விசாரணைக்கு ஆஜராகுமாறு நஜிப் ரசாக் செய்த விண்ணப்பத்தை உயர்நீதிமன்றம் இன்று நிராகரித்தது.

விசாரணை இரண்டு விண்ணப்பங்களை உள்ளடக்கியது. முதலாவது 1எம்டிபி மற்றும் அதன் துணை நிறுவனங்களில் ஒன்றான inter partes Mareva தடை உத்தரவு, முன்னாள் பிரதமர் மலேசியாவில் உள்ள 681 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் (RM3.2 பில்லியன்) மதிப்பை அப்புறப்படுத்துவதையோ அல்லது குறைப்பதையோ தடுக்கிறது.

1MDB மற்றும் Global Diversified Investment Company Limited (முன்னர் 1MDB குளோபல் இன்வெஸ்ட்மென்ட் லிமிடெட் என அழைக்கப்பட்டது) ஆகியவற்றால் பெறப்பட்ட மரேவா தடை உத்தரவை ஒதுக்கி வைப்பதற்கு நஜிப் மற்றொரு விண்ணப்பம் செய்தார்.

1எம்டிபி சார்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர் சிவகுமார் கனகசபை, நீதிபதி அதான் முஸ்தபா யூசுஃப் அகமது, தற்போது 12 ஆண்டு சிறைத்தண்டனை அனுபவித்து வரும் நஜிப் – இரு விண்ணப்பங்களுக்கும் ஆஜராகுமாறு விண்ணப்பித்தது தொடர்பான வாதங்களைக் கேட்டபின் இந்த முடிவை எடுத்ததாக கூறினார்.

விண்ணப்பம் எந்த செலவும் இல்லாமல் நிராகரிக்கப்பட்டது. அது தவிர, இரண்டு விண்ணப்பங்களின் விசாரணையை ஒத்திவைக்க டத்தோஸ்ரீ நஜிப்பின் கோரிக்கையை நீதிமன்றம் அனுமதித்தது. அது இன்று நடந்திருக்க வேண்டும் என்று அவர் தொடர்பு கொண்டபோது கூறினார்.

இன்றைய நடவடிக்கைகளில் 1MDB சார்பாக வழக்கறிஞர்கள் தன்யா ஸ்ரேயா சுகுமார் மற்றும் டாமி லிம் மற்றும் நஜிப் சார்பாக வழக்கறிஞர்கள் ஃபர்ஹான் ஷஃபீ மற்றும் அலைஸ்டர் பிராண்டா நார்மன் ஆகியோர் கலந்து கொண்டனர்.

மரேவா தடை உத்தரவு என்பது ஒரு சட்ட நடவடிக்கையின் முடிவு அல்லது முடிவடையும் வரை சொத்துக்களை அப்புறப்படுத்துவதைத் தடுக்கும் ஒரு ஆணையாகும்.

நஜிப் வாழ்க்கை மற்றும் சட்டச் செலவுகளுக்காக மாதத்திற்கு 100,000 ரிங்கிட்க்கு மேல் எடுக்கக் கூடாது என்று தடை விதித்துள்ளது. மேலும் தேவைப்பட்டால், அவர் 1MDB மற்றும் Global Diversified இன் வழக்கறிஞர்களிடமிருந்து எழுத்துப்பூர்வ அனுமதி பெற வேண்டும்.

நஜிப் 1MDB மற்றும் Global Diversified ஆகிய நிறுவனங்களுக்கு 681 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் மதிப்பிலான சொத்துக்கள், உள்நாட்டிலோ அல்லது வெளிநாட்டிலோ, அவரது பெயரிலோ அல்லது வேறுவிதமாகவோ, மற்ற பிரதிவாதிகளுடன் தனியாகவோ அல்லது கூட்டாகவோ சொந்தமாக உள்ளதா என்பது குறித்து எழுத்துப்பூர்வமாக வெளிப்படுத்த வேண்டும் என்றும் உத்தரவில் கூறப்பட்டுள்ளது.

இந்த வழக்கில் வாதிகள் 1MDB, 1MDB எனர்ஜி ஹோல்டிங்ஸ் லிமிடெட், 1MDB எனர்ஜி லிமிடெட், 1MDB எனர்ஜி (லங்காட்) லிமிடெட் மற்றும் குளோபல் டைவர்சிஃபைட், நஜிப், கெஹ் சோ ஹெங் (1MDB இன் முன்னாள் நிதி இயக்குநர்), லூ ஏய் ஸ்வான் (முன்னாள்), லூ ஏய் ஸ்வான் (முன்னாள்), டாங் கெங் சீ (1MDB இன் முன்னாள் நிர்வாக இயக்குனர்), வின்சென்ட் பெங், ராதி முகமது (முன்னாள் தலைமை நிதி அதிகாரி மற்றும் அதன்பின் தலைமை இயக்க அதிகாரி) ஆகியோர் பிரதிவாதிகளாக குறிப்பிடப்பட்டனர்.

டான் கே ஜிம் (முன்னாள் முதலீட்டு இயக்குனர்) மற்றும் நிக் பைசல் அரிஃப் கமில் (SRC இன்டர்நேஷனல் Sdn Bhd இன் முன்னாள் CEO) ஆகியோர் பிரதிவாதிகளாக குறிப்பிடப்பட்டனர்.

1MDB மற்றும் அதன் முன்னாள் துணை நிறுவனமான SRC இன்டர்நேஷனல், நிதி ஊழலில் ஈடுபட்டதாகக் கூறப்படும் பல நபர்களிடம் இருந்து US$23 பில்லியனுக்கு மேல் கோருவதற்காக தாக்கல் செய்யப்பட்ட 22 சிவில் வழக்குகளில் 8 பில்லியன் டாலர் வழக்கும் ஒன்றாகும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here