1எம்டிபி கடன்களை செலுத்திய என் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டது என்று இர்வான் நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்

நஜிப் ரசாக்கின் 1எம்டிபி விசாரணையில், சர்வதேச பெட்ரோலிய முதலீட்டு நிறுவனத்திற்கு (Ipic) பணம் செலுத்திய குற்றச்சாட்டில் குற்றஞ்சாட்டப்பட்ட நம்பிக்கை மீறல் (CBT)க்காக அவர் மீது “தேவையில்லாமல்” குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளதாக முன்னாள் கருவூலச் செயலாளர் இர்வான் செரிகார் அப்துல்லா உயர்நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

கிராஸ்-டிஃபால்ட் அழைப்பைத் தவிர்ப்பதற்காக 1MDB தனது கடன்களை வழங்கக் கடமைப்பட்டிருப்பதாக இர்வான் கூறினார். கடனைச் செலுத்துவதற்கு முந்தைய அரசாங்கம் ஏன் என்னிடம் கட்டணம் வசூலித்தது என்பது எனக்குப் புரியவில்லை. (முன்னாள் நிதியமைச்சர்) லிம் குவான் எங்கும் (அவரது பதவிக்காலத்தில்) கடனைச் செலுத்தினார் என்று அவர் கூறினார்.

2018 ஆம் ஆண்டில், Ipicகிற்கு பணம் செலுத்துவதற்காக RM6.6 பில்லியன் மதிப்புள்ள பொது நிதியை தவறாகப் பயன்படுத்தியதாக நஜிப் மீது இர்வான் மீது கூட்டாக குற்றம் சாட்டப்பட்டது. இருப்பினும், RM6.6 பில்லியன் CBT சோதனை ஏப்ரல் 2023 இல் மட்டுமே தொடங்கும்.

பொதுக் கணக்குக் குழு (பிஏசி) 1எம்டிபியில் ஏப்ரல் 2016 இல் அதன் கண்டுபிடிப்புகளை வெளியிட்ட பிறகு நஜிப்புடன் பேசியதாகவும் இர்வான் நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார். நான் அவரை (நஜிப்) பார்க்கச் சென்றேன். 1எம்டிபியை சாத்தியமானதாக மாற்றுவதற்கு நான் (நஜிப்) மறுசீரமைப்புப் பயிற்சியைச் செய்து வருகிறேன் என்று சொன்னேன்.

ஷாரோல் (அஸ்ரல் இப்ராஹிம் ஹல்மி) மற்றும் பிறருக்கு எதிராக நடவடிக்கை எடுக்கப்பட வேண்டும் என்று நான் அவரிடம் கூறினேன் என்று அவர் நிறுவனத்தின் முன்னாள் தலைமை நிர்வாக அதிகாரியைக் குறிப்பிடுகிறார்.

அவரது ஆலோசனைக்கு நஜிப்பின் பதில் என்ன என்று தற்காலிக வழக்கறிஞர் கோபால் ஸ்ரீ ராமிடம் கேட்டதற்கு, இர்வானிடம் அவர் (நஜிப்) அமைதியாக இருந்தார். அவர் ஒரு நல்ல மனிதர். இந்த வழக்கு நீதிபதி கொலின் லாரன்ஸ் செகுவேரா முன் தொடர்ந்தது.

பிப்ரவரி 2011 மற்றும் டிசம்பர் 2014 க்கு இடையில் தனது ஆம்பேங்க் கணக்குகளில் டெபாசிட் செய்யப்பட்ட ரிம2.28 பில்லியன் தொகையான 1எம்டிபி நிதியை தவறாகப் பயன்படுத்தியதாகக் கூறப்படும் பணமோசடி மற்றும் அதிகார துஷ்பிரயோகம் ஆகிய 25 குற்றச்சாட்டுகள்  நஜிப் மீது விசாரணையில் உள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here