நாட்டின் பொது போக்குவரத்து ‘முதல் தர அமைப்பு, மூன்றாம் தர பராமரிப்பு’ என்கிறார் லோக்

நாட்டின் பொதுப் போக்குவரத்து அமைப்பு “மூன்றாம் தர” பராமரிப்பு குறித்து போக்குவரத்து அமைச்சர் லோக் சியூ ஃபூக் தனது ஏமாற்றத்தை வெளிப்படுத்தியுள்ளார். சமீபத்தில் கிளானா ஜெயா LRT லைனைப் பாதிக்கும் பல இடையூறுகளை விவரிக்கையில், இரண்டு தசாப்தங்களுக்கு முன்னர் அப்போதைய பிரதமர் அப்துல்லா அஹ்மட் படாவியால் பிரபலமான ஒரு கருத்தை அவர் மேற்கோள் காட்டினார்.

எங்களிடம் சிறந்த பொது போக்குவரத்து வசதிகள் உள்ளன. முன்னாள் பிரதமர் அப்துல்லா அஹ்மத் படாவி காலத்திலிருந்தே, எங்களிடம் முதல் தர உள்கட்டமைப்பு உள்ளது என்று கூறி வருகிறோம். ஆனால் பராமரிப்புக்கு வரும்போது, நாங்கள் இன்னும் மூன்றாம் தர உலக நாடுதான்.

கோலாலம்பூர் விமானப் போக்குவரத்துக் கட்டுப்பாட்டு மையத்திற்குச் சென்றபோது, “இது மாற வேண்டிய ஒன்று” என்று கூறினார். மலேசியர்கள் அனுபவிக்கும் பொதுப் போக்குவரத்து அமைப்பு இன்னும் 10 முதல் 20 ஆண்டுகளில் வழக்கற்றுப் போகாமல் இருப்பதை உறுதி செய்வதே இது என்றார் அவர்.

வியாழன் அன்று, சிரம்பான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் வரும் மாதங்களில் கிளானா ஜெயா எல்.ஆர்.டி பாதையில் இடையூறுகளை எதிர்பார்க்குமாறு பயணிகளிடம் கூறினார். மேலும் இந்த இடையூறுகள் 2023 இன் மூன்றாம் காலாண்டு வரை தொடரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

கிளானா ஜெயா பாதையில் 56 LRT ரயில் பெட்டிகள் உள்ளன. ஆனால் தற்போது 38 மட்டுமே பயன்பாட்டில் உள்ளன, ஏனெனில் 18 பராமரிப்பில் உள்ளன. இதனால்தான் சமீபகாலமாக அலுவலக நேரங்களில் ஐந்து நிமிடங்களில் ரயில் இயக்கப்படுகிறது என்றார். 18 ரயில்கள் சேவைக்கு திரும்பியதும், ரயில்களுக்கு இடையிலான இடைவெளி மூன்று நிமிடங்களாக குறைக்கப்படும் என்றார். பிரசரனா மேலும் 19 ரயில் பெட்டிகளை கொள்முதல் செய்துள்ளதாகவும், அவற்றில் முதலாவது அடுத்த ஆண்டு ஆகஸ்டில் வரும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுவதாகவும் லோக் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here