சாலையில் முதலை : குடியிருப்பாளர்கள் அதிர்ச்சி

குவாந்தான், கம்போங் ஶ்ரீ டாமாய் என்ற இடத்தில் நேற்று இரவு பெரிய முதலை ஒன்று சாலையில் காணப்பட்டதைக் கண்டு மக்கள் அதிர்ச்சியடைந்தனர். ஊர்வனவற்றின் 30 வினாடிகள் கொண்ட வீடியோவை ஒரு குடியிருப்பாளர் பதிவு செய்ததை புலாவ் மானீஸ் சட்டமன்ற உறுப்பினர் ரஃபிக் கான் அகமது கான் பேஸ்புக்கில் பதிவேற்றினார்.

இந்த வீடியோ 3,000க்கும் அதிகமான பார்வைகளுடன் வைரலாகியுள்ளது. அப்பகுதியில் முதலைகள் வசிக்கும் இடம் உள்ளது. எனவே, ஒவ்வொரு முறையும் மழை பெய்து சாலையில் தண்ணீர் பெருக்கெடுத்து ஓடும்போது, முதலைகள் அடிக்கடி வெளிவருகின்றன என்று அவர் கூறினார்.

ரபீக் கான், பொதுமக்கள் அந்த வழியைத் தவிர்க்க வேண்டும் என்றும், தங்கள் குழந்தைகள் தண்ணீரில் விளையாடுவதைப் பெற்றோர்கள் பார்த்துக் கொள்ள வேண்டும் என்றும் அறிவுறுத்தினார். கடந்த வாரம், சபாவில் உள்ள தஞ்சோங் லிபாட் கடற்கரையில் முதலை ஒன்று காணப்பட்டது. உள்ளூர் வனவிலங்கு திணைக்களம் அந்த ஊர்வனவை அந்த இடத்திலேயே சுடுவதற்கு தீவிரமாக தேடி வருகிறது.

இருப்பினும் விலங்குகள் உரிமையியல் வழக்கறிஞர் ராஜேஷ் நாகராஜன் கூறுகையில், வனவிலங்குகளை ஆயுதம் எடுத்து கொல்லாமல், மனிதர்களிடம் இருந்து துறை பாதுகாக்க வேண்டும். சபா வனவிலங்கு துறை இயக்குனர் அகஸ்டின் துகா கூறுகையில், திணைக்களத்திற்கு சமீபத்தில் முதலை பார்த்ததாக கிட்டத்தட்ட 30 அறிக்கைகள் கிடைத்துள்ளன. அவற்றில் குறைந்தது ஆறு கோட்டா கினாபாலுவில் உள்ளன.

தஞ்சோங் லிபாட் கடற்கரையில் காணப்பட்ட முதலை தொடர்ந்து ஒரு இடத்திலிருந்து மற்றொரு இடத்திற்கு நகர்ந்ததாக அவர் கூறினார். உப்பு நீர் முதலைகள் நன்னீர் முதலைகளை விட ஆக்ரோஷமானவை என்று Tuuga கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here