பிரதமராக அன்வாரின் பெரும்பான்மையை ‘சோதிக்க’ 15ஆவது நாடாளுமன்ற முதல் அமர்வு

10ஆவது பிரதமராக டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிமின் தலைமைத்துவத்திற்கான நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பு அதன் முக்கிய நிகழ்ச்சி நிரலில் உள்ளடங்கியிருப்பதால், திங்கள் (டிசம்பர் 19) முதல் ஒற்றுமை அரசாங்கத்தின் கீழ் நடைபெறும் முதல் மக்களவை கூட்டம் அதிக கவனத்தை ஈர்க்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. .

நவம்பர் 24 அன்று பதவியேற்ற அன்வார், 15ஆவது பொதுத் தேர்தலின் (GE15) முடிவிற்குப் பிறகு, புதிய அரசாங்கத்தை வழிநடத்த நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் ஆதரவைப் பெற்றுள்ளார் என்பதை நிரூபிப்பதே நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பின் நோக்கம். புதிய மத்திய அரசை அமைக்க தனிப் பெரும்பான்மை. இந்த நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பு உத்தரவு தாளில்  எண் 8 ஆக பட்டியலிடப்பட்டுள்ளது.

நேற்று கையெழுத்திடப்பட்ட ஒத்துழைப்பு ஒப்பந்தத்தைத் தொடர்ந்து, பிரதமராக அன்வாரின் சட்டபூர்வமான தன்மை சவாலுக்கு இடமின்றி இருக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

மலேசிய ஒற்றுமை அரசாங்கத்தை உருவாக்கும் நான்கு முக்கிய அரசியல் கட்சி கூட்டணிகளான பக்காத்தான் ஹராப்பான் (PH), பாரிசான் நேஷனல் (BN), கபுங்கன் பார்ட்டி சரவாக் (GPS), கபுங்கன் ரக்யாட் சபா (GRS) மற்றும் பார்ட்டி வாரிசான் (வாரிசான்) ஆகியவை ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டன.

நம்பிக்கை வாக்கெடுப்பு, சப்ளை மசோதாக்கள் அல்லது மத்திய அரசின் ஸ்திரத்தன்மைக்கு எதிராக நடைமுறைப் பிரேரணைகள் தொடர்பான பிரேரணைகளில் வாக்களிக்கவோ அல்லது பிரதமருக்கு ஆதரவளிக்கவோ தவறிய ஒற்றுமை அரசாங்கத்தின் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் ராஜினாமா செய்ததாகக் கருதப்படும் என்று ஒப்பந்தம் கூறுகிறது.

டிசம்பர் 19 முதல் இரண்டு நாட்களுக்கு திட்டமிடப்பட்டுள்ள மலேசியாவின் 15ஆவது நாடாளுமன்றத்தின் முதல் அமர்வு முதல் கூட்டத்தொடரில் புதிய மக்களவை சபாநாயகர் தேர்தல், தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் பதவியேற்பு மற்றும் துணை சபாநாயகர் தேர்தல் ஆகியவையும் நடைபெறும்.

டிசம்பர் 2 ஆம் தேதி, டான்ஸ்ரீ அசார் அஸிசான் ஹருன், நாடாளுமன்றக் கூட்டத் தொடருக்கு முன்பாக மக்களவை சபாநாயகர் பதவியைக் காலி செய்வதாகக் கூறினார்.

மக்களவை சபாநாயகர் பதவிக்கான PH வேட்பாளராக சுங்கைப்பட்டானி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் டத்தோ ஜொஹாரி அப்துல் முன்னணியில் இருப்பதாக ஊடக அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன. முன்னாள் உள்துறை அமைச்சர் டான்ஸ்ரீ முகமட் ராட்ஸி ஷேக் அகமது, பெரிகாத்தான் நேஷனல் (PN) பதவிக்கு தேர்வாக இருப்பதாக கூறப்படுகிறது.

மக்களவை துணை சபாநாயகர் பதவிகளுக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்ட நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களில் டிஏபியின் லானாங் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ஆலிஸ் லாவ் மற்றும்  கேமரூன் ஹைலேண்ட்ஸ் BN நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ராம்லி முகமது நோர் ஆகியோர் இருப்பதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. PN இன் Datuk Mas Ermieyati Samsudin என்பவரும் பட்டியலில் உள்ளார். இதற்கிடையில், அரசு ஊழியர்களுக்கான ஊதியம் குறித்த ஒப்புதல் நாடாளுமன்ற கூட்டத்தொடரில் விவாதிக்கப்படும் முதல் விஷயமாகும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here