ஒற்றுமை அரசாங்கத்தின் ஒப்பந்தத்தில் சந்தேகமா நீதிமன்றத்தை நாடுங்கள்

மத்திய கூட்டணி அரசாங்கத்தின் ஒப்பந்த அரசியலமைப்புச் சட்டத்தை மறுக்கும் எதிர்க்கட்சிகள் அதை நீதிமன்றங்களில் சோதிக்கலாம் என்று இரண்டாம் துணைப் பிரதமர் ஃபடில்லா யூசோப் கூறுகிறார்.

இன்று முன்னதாக நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ஒருவர் குற்றஞ்சாட்டியது போன்று ஒற்றுமை அரசாங்கத்தை அமைப்பதற்கான ஒப்பந்தம், சர்வாதிகாரத்திற்கு வழி வகுக்கும் என்பது உண்மைக்குப் புறம்பானது என்றார்.

கூட்டணி அரசாங்கத்தில் உள்ள அனைத்துக் கட்சிகளும் ஒருமித்த கருத்தை எட்டுவதற்கு இன்னும் பரஸ்பரம் பேச்சுவார்த்தை நடத்தலாம் என்று ஒப்பந்தத்தில் தெளிவாகக் கூறப்பட்டுள்ளது என்றார் ஃபடில்லா. இதை ஏற்காத எதிர்க்கட்சிகள் நீதிமன்றத்தை நாடலாம்.

ஒரு பிரச்சினையில் திருப்தி அடையாத எந்தவொரு கட்சியும் ஒற்றுமை அரசாங்கத்தை உருவாக்கும் அனைத்து கட்சிகளுடனும் பேச்சுவார்த்தை நடத்த வேண்டும் என்று ஒப்பந்தம் கூறுகிறது. அரசியல் ஸ்திரத்தன்மையை உறுதிப்படுத்த, பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிமுக்கு எதிராக நம்பிக்கையில்லா வாக்கெடுப்பு நடத்தப்படாமல் இருப்பதை உறுதி செய்ய வேண்டும்.

அரசியல் ஸ்திரத்தன்மையை உறுதி செய்வதே இந்த ஒப்பந்தத்தின் முக்கிய நோக்கமாகும் என்றும் மக்கள் மற்றும் தேசிய பொருளாதாரத்தில் நேர்மறையான தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும் என்று கூறினார். ஒற்றுமை அரசாங்கம் முழு காலமும் நீடித்து நல்லாட்சியில் கவனம் செலுத்தும் என்றும் அவர் நம்பிக்கை தெரிவித்தார்.

முன்னதாக ஒரு அறிக்கையில், மஸ்ஜித் தனா மக்களவை உறுப்பினர் மாஸ் எர்மியாதி சம்சுடின் இந்த ஒப்பந்தம் ஒரு சர்வாதிகாரத்தின் முன்னோடி என்றும் மேலும் இது சட்டவிரோதமானது, ஆபத்தானது மற்றும் செயல்படுத்த முடியாதது என்றும் கூறினார். பெர்சத்துவின் பெண்கள் பிரிவு துணைத் தலைவராக இருக்கும் மாஸ் எர்மியாட்டி, ஒப்பந்தத்தில் உள்ள இரண்டு ஷரத்துகளின் அரசியலமைப்புச் சட்டத்தை மறுத்தார்.

அரசாங்கத்தைப் பாதிக்கக்கூடிய நம்பிக்கைத் தீர்மானங்கள் மற்றும் மசோதாக்களில் அனைத்து நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களும் பிரதமருக்கு வாக்களிக்க வேண்டும் அல்லது ஆதரிக்க வேண்டும் என்று ஒரு ஷரத்து கூறியது.

மற்றொரு ஷரத்து என்னவென்றால், அறிவுறுத்தப்பட்டபடி வாக்களிக்கத் தவறிய எந்தவொரு மக்களவை உறுப்பினரும் அவர்களின் பதவியை காலி செய்ததாகக் கருதப்படுவார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here