மாநிலத் தேர்தல்களில் PH, BNக்கு அதிக ஒத்துழைப்பு தேவை என்கிறார் ஆய்வாளர்

6 மாநிலங்களில் இந்த ஆண்டு நடைபெறும் தேர்தலில் பக்காத்தான் ஹராப்பான் மற்றும் பாரிசான் நேஷனல் கட்சிகள் மோதினால், அன்வார் இப்ராஹிமின் ஒற்றுமை அரசாங்கம் சிதைந்துவிடும் என்று ஆய்வாளர் ஒருவர் தெரிவித்தார்.

யூனிவர்சிட்டி செயின்ஸ் மலேசியாவின் அஹ்மத் ஃபௌசி அப்துல் ஹமிட், PH மற்றும் BN இரண்டும் கூட்டாட்சி மற்றும் மாநில அளவில் இணைந்து செயல்படுவதை உறுதி செய்வதே அன்வாரின் அதிகபட்ச முன்னுரிமையாக இருக்க வேண்டும் என்றும், மேலும் இவை புத்துயிர் பெற்றால் உள்ளாட்சித் தேர்தல்களிலும் கூட.

அவர்கள் மோதிக்கொண்டால், அது அவர்களின் கூட்டாட்சி அளவிலான சகாக்களால் காட்டப்படும் ஒற்றுமை பலவீனமாக இருப்பதைக் காட்டும். எனவே அவர்கள் எந்த கூட்டாட்சி இடைத்தேர்தலிலும் மோதலாம்.

அடுத்த நான்கைந்து ஆண்டுகளுக்கு கூட்டாட்சி மட்டத்தில் ஒற்றுமையைப் பேணுவதில் PH மற்றும் BN ஆகிய இரண்டும் தீவிரமானவை என்பதை மக்களை நம்ப வைப்பதற்கு (அவர்கள் மாநிலத் தேர்தல்களில் ஒத்துழைப்பது) மிகவும் முக்கியமானது  என்று அவர்  எப்ஃஎம்டியிடம் கூறினார்.

பினாங்கு மாநிலத் தேர்தலுக்கான கூட்டணியின் தயாரிப்பு குறித்து விவாதிக்க சீனப் புத்தாண்டுக்கு முன்னதாக PH தலைமை மன்ற கூட்டத்திற்கு அன்வார் தலைமை தாங்க உள்ளார். இக்கூட்டத்தில், மாநிலத் தேர்தல் மற்றும் கட்சிகளுக்கு இடையேயான தொகுதி பங்கீடு உள்ளிட்டவற்றுக்கு, அரசாங்கத்திற்குள் உள்ள ஒத்துழைப்பு குறித்து விவாதிக்கப்பட உள்ளது.

PH கட்டுப்பாட்டில் உள்ள பினாங்கு, சிலாங்கூர் மற்றும் நெகிரி செம்பிலான் மற்றும் PAS ஆளும் மாநிலங்களான கெடா, கிளந்தான் மற்றும் தெரெங்கானு ஆகிய ஆறு மாநிலங்கள் இந்த ஆண்டு தேர்தல்களை நடத்தும்.

PH இன் சிலாங்கூர் மற்றும் நெகிரி செம்பிலான் அத்தியாயங்கள் மாநிலத் தேர்தல்களில் BN உடன் இணைந்து பணியாற்றுவதற்கான தங்கள் வெளிப்படைத்தன்மையை முன்பு தெரிவித்தன.

முன்னதாக, நவம்பர் 19 அன்று 15ஆவது பொதுத் தேர்தலில் ஒரே நேரத்தில் மாநில மற்றும் நாடாளுமன்றத் தேர்தல்களுக்கான சட்டமன்றங்களைக் கலைக்க PH மற்றும் PAS மறுத்துவிட்டன. ஆறு மாநிலங்களும் செப்டம்பர் மாதத்திற்குள் தேர்தல்களை நடத்த வேண்டும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here