உங்கள் பார்வையைத் தாழ்த்திக் கொள்ளுங்கள், ‘பொருத்தமற்ற’ ஆடைகளை விமர்சிப்பவர்களிடம் அறிஞர் கூறுகிறார்

 இஸ்லாமியர்கள் தங்கள் பார்வையில் தகாத உடை அணிந்தவர்களை பார்ப்பதைத் தவிர்க்க வேண்டும், அதற்குப் பதிலாக மற்றவர்கள் என்ன அணிகிறார்கள் என்பதை காவல்துறைக்கு புகார் செய்வதை முயல்வதைத் தவிர்க்க வேண்டும் என்று ஒரு முக்கிய துருக்கிய அறிஞர் கூறினார்.

இஸ்லாமியப்  பெண்கள் தங்களுடைய கண்ணியத்தைப் பாதுகாக்க குர்ஆன் பரிந்துரைக்கும் அதே வேளையில், வெவ்வேறு மத மரபுகள் மற்றும் உலகக் கண்ணோட்டங்களைக் கொண்ட பெண்கள் மீது இத்தகைய இஸ்லாமிய விதிமுறைகளை திணிக்கக்கூடாது என்று முஸ்தபா அக்கியோல் கூறினார். அதே நேரத்தில், குர்ஆன் இஸ்லாமிய  ஆண்களையும் “தங்கள் பார்வையைத் தாழ்த்திக் கொள்ள வேண்டும்” என்று கூறியதாக அவர் கூறினார்.

வேறு வார்த்தைகளில் கூறுவதானால், தார்மீக ரீதியாக தங்களுக்குப் பொருத்தமற்ற எந்தக் காட்சிகளையும் பார்ப்பதைத் தவிர்க்குமாறு இஸ்லாமிய ஆண்களுக்கு அது கட்டளையிடுகிறது. அவற்றை பெருதுபடுத்த வேண்டாம்.

இது அவர்களின் சொந்த நடத்தையைக் கட்டுப்படுத்தச் சொல்கிறது, மற்றவர்களின் நடத்தையை அல்ல என்று Cato Institute’s Center for Global Liberty and Prosperity மையத்தின் மூத்த தோழர் எப்எம்டியிடம்  கூறினார்.

புலாவ் பெசாரில் உள்ள சுற்றுலாப் பயணிகள் அடக்கமாக ஆடை அணிவதை நினைவூட்டும் பலகைகளை வைப்பதற்கான மலாக்கா இஸ்லாமிய சமய விவகாரத் துறையின் (JAIM) திட்டங்களின் அறிக்கைகளுக்கு அக்யோல் பதிலளித்தார். இஸ்லாமிய உணர்திறன் என்று கருதப்படும் நடவடிக்கைகளில் பங்கேற்க வேண்டாம் என்றும் ஜேஐஎம் சுற்றுலாப் பயணிகளை எச்சரித்தது.

தீவில் உள்ள ஒரு கடற்கரையில் பிகினி உடையில் கடற்கரைக்குச் செல்பவர்களின் மூன்று நிமிட வீடியோவைத் தொடர்ந்து இது டிசம்பர் 25 முதல் சமூக ஊடகங்களில் பரவி வருகிறது.

அத்தகைய உடைகளை (பிகினி போன்றவை) அணிவது படுக்கையறைக்கு மட்டுமே பொருத்தமானது, புலாவ் பெசாரில் உள்ள சமூகத்திற்கு காட்டப்படக்கூடாது என்று JAIM தலைவர் சே சுக்ரி சே மாட் மேற்கோள் காட்டினார்.

ஒவ்வொரு சமூகமும் தகுந்த நடத்தை மற்றும் ஆடைக் குறியீடு போன்ற சில விதிமுறைகளைக் கொண்டிருப்பதாக அக்யோல் கூறினார். எவ்வாறாயினும் இஸ்லாமியர்கள், இஸ்லாமியர் அல்லாதவர்கள் மீது குறிப்பிட்ட இஸ்லாமிய நெறிமுறைகளை திணிக்க வேண்டியதில்லை, என்றார்.

எனவே, ஒரு இஸ்லாமியர் என்ற முறையில், நாங்கள் எங்கள் சொந்த நெறிமுறை வழிகாட்டுதல்களைப் பின்பற்ற வேண்டும் என்று நான் நம்புகிறேன். ஆனால் அவற்றை சட்டத்தின் மூலம் மற்றவர்கள் மீது திணிக்க வேண்டாம்.

சுதந்திரமும் இஸ்லாமும் இணக்கமானது என்று பல வெளியீடுகளில் வாதிட்ட அக்யோல், இஸ்லாமியர்கள் அல்லாதவர்கள் என்பதால் பிகினி அணிந்தவர்கள் மீது நடவடிக்கை எடுக்க முடியாது என்று ஒப்புக்கொண்ட சே சுக்ரியும் இதை ஒப்புக்கொண்டார்.

“அப்படியானால், அவர்களுக்கு ஏன் சட்டம் தேவை?” அவர் கேட்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here