விமானப் பயணிகளுக்கான புறப்பாடு வரி விதிப்பு அரசியலமைப்புக்கு முரணானது என்கிறார் வழக்கறிஞர்

புத்ராஜெயா: பயணிகளுக்கு அரசாங்கம் விதித்துள்ள புறப்பாடு வரியானது மத்திய அரசமைப்புச் சட்டத்தில் வழங்கப்பட்டுள்ள அடிப்படை உரிமையை மீறுவதாக இன்று மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. வழக்கறிஞர் கோபால் ஸ்ரீ ராம் கூறுகையில், 2020ல் அரசியலமைப்பின் 5(1) பிரிவின் கீழ் உள்ள “தனிமனித சுதந்திரம்” என்ற வெளிப்பாட்டிற்கு விரிவான விளக்கம் அளிக்காமல் உயர்நீதிமன்றம் தவறு செய்து விட்டது.

ஏனென்றால், உயர் நீதிமன்ற நீதிபதி 1979 ஆம் ஆண்டு PP vs Loh Wai Kong என்ற ஃபெடரல் நீதிமன்றத் தீர்ப்பிற்குக் கட்டுப்பட்டவர். இது பயண உரிமையில் அதிகாரிகள் கட்டுப்பாடுகளை விதிக்கலாம் என்று கூறியது. மலேசியக் குடிமக்கள் வெளிநாடுகளுக்குச் செல்வதற்கு அரசியலமைப்பின் 5ஆவது பிரிவின் கீழ் அடிப்படை உரிமை என்று உயர் நீதிமன்றத்தில் தீர்ப்பைக் கோரியிருந்தார். அது தள்ளுபடி செய்யப்பட்டது.

லோவின் வழக்கில் உள்ள சட்டக் கோட்பாடு 2017 ஆம் ஆண்டில் டோனி புவா மற்றும் குடிநுழைவுத் துறையின் தலைமை இயக்குநருக்கு எதிரான வழக்கில் மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தால் மேலும் உறுதிப்படுத்தப்பட்டது என்றும் உயர் நீதிமன்ற நீதிபதி தீர்ப்பளித்தார். இருப்பினும், உயர் நீதிமன்ற நீதிபதியின் பல கருத்துக்களால் அதிருப்தி அடைந்ததால், அரசு பெடரல் நீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீடு செய்துள்ளதாக ஸ்ரீ ராம் இன்று சமர்பித்தார்.

எங்கள் முன்னால் ஃபெடரல் கோர்ட், அந்த வழக்கில், அரசாங்கத்தால் கொண்டு வரப்பட்ட மேல்முறையீட்டை விசாரிக்க எந்த அதிகாரமும் இல்லை என்று அவர் கூறினார். அப்போதைய லார்ட் பிரசிடென்ட் சுஃபியன் ஹாஷிம் தலைமையிலான உச்ச நீதிமன்ற பெஞ்ச், சட்டப்பிரிவு 5இன் கீழ் தனிப்பட்ட சுதந்திரத்திற்கான உரிமை, எந்தவொரு சட்ட விரோதமான காவலையும் அதிகாரிகளை சவால் செய்ய மட்டுமே பொருந்தும் என்று கூறியது.

செப்டம்பர் 1, 2019 முதல் அமலுக்கு வரும் புறப்பாடு வரிச் சட்டம் மற்றும் புறப்பாடு வரி விதிப்பு தனது பயண அடிப்படை உரிமையை மீறுவதாகக் கூறி வழக்கறிஞர் ஆர் கங்காதரன் கொண்டு வந்த மேல்முறையீட்டில் ஸ்ரீ ராம் சமர்ப்பித்துக்கொண்டிருந்தார். இருப்பினும், மத்திய அரசின் மூத்த வழக்கறிஞர் சுசானா அதான், வரி விதிக்க சட்டம் இயற்றுவது அரசின் கொள்கை முடிவு என்றார்.

இந்தச் சட்டம் அரசியலமைப்பின் 96 ஆவது பிரிவின்படி உருவாக்கப்பட்டது, கூட்டாட்சி சட்டத்தால் அங்கீகரிக்கப்படாவிட்டால் வரிவிதிப்பு அனுமதிக்கப்படாது என்று அவர் கூறினார். 1979 ஆம் ஆண்டு பெடரல் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பு, 5ஆவது பிரிவு குடிமக்களுக்கு வெளிநாடு செல்வதற்கான அடிப்படை உரிமையை வழங்கவில்லை என்று தீர்ப்பளித்ததாக அவர் கூறினார்.

இதற்குப் பதிலளித்த ஸ்ரீமுருகனின் உதவியாளராக இருந்த ஸ்ரீ ராம், தனது வாடிக்கையாளர் சட்டங்களை இயற்றும் நாடாளுமன்றத்தின் அதிகாரத்தை சவால் செய்யவில்லை. மாறாக கங்காதரனின் அரசியலமைப்பு உரிமையை மீறும் சட்டம் என்று சமர்ப்பித்தார். தற்போதைய மேல்முறையீட்டில், அப்போதைய நிதியமைச்சர் லிம் குவான் எங் மற்றும் புத்ராஜெயா ஆகியோரை பிரதிவாதிகளாகக் குறிப்பிட்ட கங்காதரன், சட்டம் மற்றும் ஒழுங்கு அரசியலமைப்பின் பிரிவு 5(1) ஐ மீறுவதாகவும், அதை அமல்படுத்த முடியாது என்றும் அறிவிக்கக் கோரினார்.

வழக்கை ஆதரிப்பதற்காக அவர் அளித்த வாக்குமூலத்தில், புனித யாத்திரை செல்ல விரும்புவோர் அல்லது ஹஜ் செய்ய விரும்புவோர் உட்பட எந்த வகையான வரி விதிக்கப்படுவதும் அடிப்படை உரிமைகளை மீறுவதாகும். தற்போதுள்ள சேவை மற்றும் விமான நிலைய வரிகளுக்கு மேலதிகமாக புறப்படும் வரி விதிக்கப்படுவது சுமையாகவும் கடுமையானதாகவும் இருக்கும் என்றும் அவர் கூறினார்.

ஆகஸ்ட் 2, 2019 அன்று, லிம் நாட்டிலிருந்து வெளியேறும் பயணிகள் அந்த ஆண்டு செப்டம்பர் 1 முதல் புறப்படும் வரிகளில் RM8 முதல் RM150 வரை செலுத்த வேண்டும் என்று கூறியிருந்தார். நீதிபதிகள் நஸ்லான் கசாலி மற்றும் அஸ்மான் அப்துல்லா ஆகியோருடன் இந்த மேல்முறையீட்டு மனுவை விசாரித்த நீதிபதி யாக்கோப் சாம்,  வரும் மார்ச் 14 அன்று பெஞ்ச் தீர்ப்பை வழங்குவார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here