ASF: பினாங்கில் மேலும் 1 பன்றி பண்ணை மூடப்பட்டுள்ளது

ஜார்ஜ் டவுன்: கம்போங் வால்டரில் உள்ள மற்றொரு பன்றிப் பண்ணை, செபராங் பெராய் செலாத்தான் (எஸ்பிஎஸ்), பண்ணையில் புதிதாக ஆப்பிரிக்க பன்றிக் காய்ச்சல் (ஏஎஸ்எஃப்) கண்டறியப்பட்டதால் இன்று முதல் மூடப்பட்டுள்ளது.

பினாங்கு கால்நடை சேவைகள் துறையால் (JPV) மேற்கொள்ளப்பட்ட மூடுதலின் விளைவாக, இதுவரை மாநிலத்தில் இரண்டு பன்றி பண்ணைகள் சம்பந்தப்பட்ட ASF இன் இரண்டு நேர்மறை வழக்குகள் குவிந்துள்ளன.

ASF இன் புதிய வழக்கு குறித்து தனக்குத் தெரிவிக்கப்பட்டதாகவும், அங்குள்ள 1,000 க்கும் மேற்பட்ட கால்நடைகளை அகற்றுவதற்காக பண்ணையை மூடுவதற்கு உடனடியாக நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டதாகவும் முதலமைச்சர் சௌ கோன் இயோவ் கூறினார்.

வால்டோர் பகுதியில் 42 பன்றி பண்ணைகள் இருப்பதால், மாவட்ட அலுவலகம் (எஸ்பிஎஸ்) குறைந்த வளங்களைக் கொண்டிருப்பதால், இந்த பேரழிவை மாவட்டத்திலிருந்து மாநிலத்திற்கு மேம்படுத்த முடிவு செய்தோம் என்று அவர் பாடாங் கோத்தா லாமாவில் லவ்பினாங்கு கார்னிவலை நடத்திய பின்னர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

ஆயிரக்கணக்கான பார்வையாளர்கள் கலந்து கொள்ளும் தொடக்க விழாவானது உள்ளூர் உணவு, பாரம்பரியம், கலாச்சாரம் மற்றும் முழு குடும்பத்திற்கும் பொழுதுபோக்கின் திருவிழாவின் கலவையாகும்.

இதற்கிடையில், ASF பிரச்சினை குறித்து விவாதிக்க இன்று மாநில அளவிலான பேரிடர் மேலாண்மை கூட்டத்தை நடத்துமாறு மாநில செயலாளர் முகமட் சயுதி பாக்கருக்கும் அறிவுறுத்தியுள்ளதாக சோவ் கூறினார்.

அவரைப் பொறுத்தவரை, SPS அல்லது பினாங்கில் உள்ள பிற மாவட்டங்களில் உள்ள மற்ற பன்றி பண்ணைகளுக்கு பரவுவதைக் கட்டுப்படுத்த உடனடி நடவடிக்கை எடுக்க சம்பந்தப்பட்ட அனைத்து துறைகளும் அணிதிரட்டப்படலாம் என்று நம்பப்படுகிறது.

நாங்கள் வளர்ப்பாளர்கள் சங்கத்தின் பிரதிநிதிகளையும் சந்தித்து ஒத்துழைக்குமாறு கேட்டுக் கொண்டோம்  மேலும் அறிவுறுத்தல்கள் மாநில பேரிடர் நிர்வாகத்தால் வழங்கப்படும் என்று அவர் கூறினார்.

இதனிடையே, மாநில கால்நடை மருத்துவ இயக்குநர் டாக்டர்.சாய்ரா பானு முகமது ரெஜாப் ASF இலிருந்து ஒரு நேர்மறையான முடிவைப் பெற்றவுடன் கால்நடை பண்ணையின் செயல்பாட்டை உடனடியாக மூட உத்தரவிட்டதன் மூலம் JPV உடனடி நடவடிக்கை எடுத்ததாக கூறினார்.

இதுவரை ASF இன் இரண்டு நேர்மறை (வழக்குகள்) கண்டறியப்பட்டுள்ளன, எனவே JPV இன் நடவடிக்கை ஒன்றுதான், இது பண்ணையை மூடுவது, அப்புறப்படுத்துவது (கால்நடைகள்) மற்றும் இயக்கத்தின் விளைவு (கால்நடைகளை ஏற்றிச் செல்லும் லோரிகள் அவ்வாறு செய்யாது. மாவட்டம் அல்லது மாநிலத்தை கடக்க  என்று தொடர்பு கொண்ட போது கூறினார்.

மாநில JPV மக்கள்தொகை கணக்கெடுப்பு தரவுகளின் அடிப்படையில், பினாங்கில் மொத்தம் 267,348 பன்றிகளை உள்ளடக்கிய 124 பன்றிப் பண்ணைகள் உள்ளன. நேற்று, SPS இல் உள்ள கம்போங் வால்டோர், சுங்கை பகாப்பில் உள்ள ஒரு பன்றி பண்ணையில் ASF தொற்று கண்டறியப்பட்டதாகவும், கால்நடைகளை அழிப்பதற்காக பண்ணை மூடப்பட்டதாகவும் பெர்னாமா தெரிவித்துள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here