எனது கூட்டாளிகளோ அல்லது நானோ அம்னோ தலைவராக இருந்தால் அன்வாரை ஆதரிப்போம் என்கிறார் கைரி

அன்வார் இப்ராஹிம் தலைமையிலான ஒற்றுமை அரசாங்கத்திற்கு அம்னோ தொடர்ந்து ஆதரவளிக்கும் என்று ரெம்பாவ்வின் முன்னாள் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் கைரி ஜமாலுடின் கூறுகிறார்.

சிங்கப்பூரின் ISEAS-Yusof Ishak நிறுவனம் ஏற்பாடு செய்த பிராந்திய அவுட்லுக் ஃபோரம் 2023 இல், கைரி, அன்வாரின் அரசாங்கம் நீடித்து நிலைத்திருக்க விரும்புவதாகக் கூறினார். நிர்வாகத்தில் மாற்றத்திற்கான “பின் அறை சூழ்ச்சிகளை” தான் ஆதரிக்கவில்லை என்றும் கூறினார்.

சிங்கப்பூரில் நடைபெற்ற மாநாட்டில் போக்குவரத்து அமைச்சரும், டிஏபி பொதுச் செயலாளருமான லோக் சியூ ஃபூக்கும் கலந்து கொண்டார். அம்னோவின் தலைமைத்துவத்தில் மாற்றம் ஏற்பட்டால், அது அரசாங்கத்தின் வீழ்ச்சிக்கு வழிவகுக்கும் அரசியல் உறுதியற்ற தன்மையைக் கொண்டு வரும். மற்றொரு ஷெரட்டன் நகர்வு, மற்றொரு அரசாங்கம் வந்து புதிய பிரதமர் பதவியேற்பார் என்று கவலைகள் உள்ளன.

இங்கே இந்த மக்கள் அனைவருக்கும் முன்பாக நான் இதைத் தெளிவாகச் சொல்ல விரும்புகிறேன். நானோ அல்லது எனது கூட்டாளிகளோ தலைவராக வெற்றி பெற்றால், எனது கட்சியின் தலைமையை வென்றால், நாங்கள் எங்கள் ஆதரவை ஒற்றுமை அரசாங்கத்திற்கும் அன்வாருக்கும் வழங்கும் என்று உறுதியளிப்போம் அவர் கூறினார், கூட்டத்தில் இருந்து கைதட்டல் பெற்றார்.

அம்னோவின் வரவிருக்கும் கட்சித் தேர்தல்கள் “எல்லாமே” என்று கைரி கூறினார், அம்னோ சீர்திருத்தம் செய்யப்பட வேண்டும், பொருத்தத்தைப் பெற வேண்டும், “அல்லது அது அமைதியாக இருக்கும்” என்று கூறினார். கட்சித் தேர்தல்கள் அம்னோவின் புதிய போக்கை வகுப்பதற்கான வாய்ப்பு என்றார்.

கட்சித் தேர்தலில் தலைவர் மற்றும் துணைத் தலைவர் பதவிகள் போட்டியிட வேண்டுமா என்பது குறித்து அம்னோவின் உச்ச கவுன்சில் இன்னும் முடிவு செய்யவில்லை. GE15 முடிவடைந்த ஆறு மாதங்களுக்குள் கட்சி அதன் தேர்தலை நடத்த வேண்டும்.

அம்னோவின் தலைமை மாற்றம் அரசியல் ஸ்திரமின்மையை ஏற்படுத்தக் கூடாது. இல்லையெனில் அது கட்சிக்கு எதிரான அரசியல் தீவனமாகப் பயன்படுத்தப்படும் என்று கைரி மீண்டும் வலியுறுத்தினார்.

“(அங்கே) அரசாங்கத்தில் எந்த மாற்றமும் இல்லை, பிரதமரில் எந்த மாற்றமும் இல்லை (எனது கூட்டாளிகள் அல்லது நான் அம்னோ தலைவராக இருந்தால்)” என்று அவர் கூறினார்.

ஒருவேளை துணைப் பிரதமரின் மாற்றமாக இருக்கலாம் என்று அவர் கேலி செய்தார். கூட்டத்திலிருந்து சிரிப்பலை வரவழைத்தார். அவர் அம்னோ தலைவர் அஹ்மட் ஜாஹிட் ஹமிடியை குறிப்பதாக நம்பப்படுகிறது.

முன்னாள் அம்னோ இளைஞர் தலைவர் ரெம்பாவ் நாடாளுமன்ற உறுப்பினராக  மூன்று முறை இருந்தார். ஆனால் 15வது பொதுத் தேர்தலில் (GE15) பக்காத்தான் ஹராப்பான் கோட்டையாகக் கருதப்பட்ட சுங்கை பூலோ தொகுதியில் போட்டியிட்டார். முன்னாள் சுகாதார அமைச்சர் பதவிக்கான ஏழு முனைப் போட்டியில் தோல்வியடைந்தார். பிகேஆரைச் சேர்ந்த PH இன் ஆர் ரமணனிடம் தோற்றார்.

GE15 இல் பாரிசான் நேஷனலின் பேரழிவைத் தொடர்ந்து அம்னோ தலைவர் பதவியை ராஜினாமா செய்ய ஜாஹிட் அழைப்பு விடுத்த அம்னோ தலைவர்களில் கைரியும் ஒருவர். BN ஆட்சியில் இருந்து வீழ்ந்த பிறகு 2018 இல் அம்னோ தலைவர் பதவிக்கு கைரி போட்டியிட்டார். ஆனால் ஜாஹிட்டால் தோற்கடிக்கப்பட்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here