பினாங்கு மாநில தேர்தல் ஜூன் மாதம் நடைபெறலாம்

ஜார்ஜ் டவுன்: பினாங்கு மாநிலத் தேர்தலை ஜூன் மாதத்தில் நடத்தப்படலாம். இதுவே அதற்குச் சிறந்த நேரம் என்று மாநில பக்காத்தான் ஹராப்பான் தலைவர் சோவ் கோன் இயோவ் கூறுகிறார். ஞாயிற்றுக்கிழமை (ஜன. 15) நடந்த கூட்டத்தில் பக்காத்தான் தலைவர்கள் நேரம் குறித்து ஒப்புக்கொண்டதாக அவர் கூறினார்.

ஜனவரி அல்லது பிப்ரவரியில் முன்கூட்டியே அறிவிக்க முடிந்தால், ஜூன் மாதத்தில் மாநிலத் தேர்தல் நடத்தப்படும் என்று கூறினால்… நிச்சயம்… காலக்கெடுவை அனைவரும் அறிந்துகொள்ள முடியும் என்று அவர் செவ்வாய்க்கிழமை (ஜனவரி 17). டேவான் ஸ்ரீ பினாங்கில் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

பினாங்கு முதலமைச்சராக இருக்கும் சோவ், நெகிரி செம்பிலான் மந்திரி பெசார் டத்தோஸ்ரீ அமினுடின் ஹாருனின் சமீபத்திய அறிக்கையைப் பற்றி கருத்துத் தெரிவிக்கையில், மாநிலத் தேர்தலுக்கு வழி வகுக்கும் சட்டமன்றம் மே மாதம் கலைக்கப்படும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

பினாங்கு மாநில சட்டசபை மார்ச் 6ம் தேதி கூடுகிறது. கூட்டங்களுக்கு இடையே ஆறு மாதங்களுக்கு மேல் இடைவெளி இருக்கக் கூடாது என்று மாநில அரசியல் சாசனம் கூறுகிறது. கடைசி கூட்டம் நவம்பர் இறுதியில் முடிவடைந்ததால், அடுத்த கூட்டத்தை மே மாத இறுதிக்குள் அழைக்க வேண்டும். சிலாங்கூர், பினாங்கு, நெகிரி செம்பிலான், கெடா, கிளந்தான் மற்றும் தெரெங்கானு ஆகிய ஆறு மாநிலங்களில் இந்த ஆண்டு தேர்தல்கள் நடைபெறவுள்ளன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here