பினாங்கில் உள்ள 18 பன்றிப் பண்ணைகள் இப்போது ASF ஆல் பாதிக்கப்பட்டுள்ளது

நிபோங் தெபால்: ஆப்பிரிக்க பன்றிக் காய்ச்சல் (ASF) இப்போது பினாங்கில் மிகவும் அதிகமாக பரவியுள்ளது. மேலும் ஏழு பன்றிப் பண்ணைகள் பாதிக்கப்பட்டுள்ளன. இன்று வரை மூன்று மாவட்டங்களில் இந்த வெடிப்பினால் பாதிக்கப்பட்ட மொத்த பண்ணைகளின் எண்ணிக்கை 18 ஆக உள்ளது.

இந்த 18 வணிகப் பன்றிப் பண்ணைகள் – 14 செபெராங் பெராய் செலாத்தான் (எஸ்பிஎஸ்) மாவட்டத்திலும், செபராங் பெராய் தெங்கா (எஸ்பிடி) மற்றும் செபராங் பெராய் உத்தாரா (எஸ்பியு) மாவட்டங்களிலும் 48,194 பன்றிகள் உள்ளன என்று முதல்வர் செள கோன் இயோவ் கூறினார்.

முன்பு, ASF நோயால் பாதிக்கப்பட்ட பண்ணைகள் SPT மற்றும் SPS இல் மட்டுமே இருந்தன. ஆனால் பினாங்கு கால்நடை சேவைகள் துறை (DVS) நடத்திய மாதிரியானது, இந்த நோய் இப்போது பரவலாக பரவியுள்ளது என்பதை உறுதிப்படுத்தியது. மேலும் பாதிக்கப்பட்ட பன்றிகள் SPU இல் உள்ள Kampung Selamat பகுதியில் உள்ளன.

ஏஎஸ்எஃப் நோயைக் கட்டுப்படுத்தவும், பரவுவதைத் தடுக்கவும், பினாங்கு டி.வி.எஸ்., மலேசிய கால்நடை நெறிமுறையின் (பிவிஎம்) படி, பண்ணைகளில் அல்லது தொற்று மண்டலத்தில் ASF நோயினால் பாதிக்கப்பட்டதாக சந்தேகிக்கப்படும் பன்றிகளை அழித்தலை நடத்தி வருகிறது

என்று அவர் வியாழக்கிழமை (ஜனவரி 19) பெர்கம்பொங்கன் வால்டரில் ஒரு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

வியாழக்கிழமை வரை, எஸ்பிஎஸ் மாவட்டத்தில் பாதிக்கப்பட்ட பண்ணைகளில் இருந்து மொத்தம் 4,204 பன்றிகள் அழிக்கப்பட்டுள்ளன என்றும், இந்த நோய் பரவுவதைத் தடுக்க இந்த நடவடிக்கை இன்னும் தீவிரமாக மேற்கொள்ளப்பட்டு வருவதாகவும் அவர் கூறினார். விலங்குகளை அகற்றுவது தொடரும், இதற்கு வாரங்கள் ஆகும் என எதிர்பார்க்கப்பட்டது.

பொதுமக்களுக்கு இடையூறு விளைவிக்காமல் சுமூகமாக நடைபெறுவதற்காக, பொதுக் குடியிருப்புகளிலிருந்து வெகு தொலைவில், எந்த வளர்ச்சியும் இல்லாத பகுதியில், அகற்றும் இடமாகப் பயன்படுத்த, 16 ஹெக்டேர் நிலப்பரப்பை மாநில அரசு அடையாளம் கண்டுள்ளது என்றும் சோ கூறினார்.

பினாங்கில் பன்றி இறைச்சி விநியோகம் பாதுகாப்பானது மற்றும் மக்களின் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்ய போதுமானது என்று உறுதிப்படுத்தப்பட்டது, குறிப்பாக சீனப் புத்தாண்டு கொண்டாட்டத்திற்கு முன்னதாக, இந்த நோயிலிருந்து விடுபட்ட பண்ணைகள் இன்னும் உள்ளன.

இதற்கிடையில், செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கலந்து கொண்ட மாநில DVS இயக்குனர் டாக்டர் சைரா பானி முகமது ரெஜாப், தனது துறை எப்போதும் வெளிப்படையானது என்றும், பினாங்கு ஜேபிவி நடத்திய ஆய்வக சோதனைகள் தொடர்பான அனைத்து அறிக்கைகளையும் முடிவுகளையும் சம்பந்தப்பட்ட விவசாயிகளுக்கு வழங்குவதாகவும் கூறினார்.

இழப்பீடு தொடர்பாக, DVS ஒவ்வொரு வயது வந்த பன்றிக்கும் RM400 முதல் RM800 வரை இழப்பீடு வழங்குகிறது, ஆனால் வளர்ப்பவர்கள் கடைபிடிக்க வேண்டிய சில நிபந்தனைகள் உள்ளன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here