பத்து பூத்தே விவகாரத்தில் நாடாளுமன்றமே முடிவெடுக்க வேண்டும் என்கிறார் அன்வார்

புத்ராஜெயா: பத்து பூத்தே பிரச்சினையை எப்படிக் கையாள வேண்டும் என்பதை அரசாங்கம் நாடாளுமன்றத்தின் கையில் விட்டுவிடும் என்று பிரதமர் கூறுகிறார். ஒரு முடிவுக்கு வருவதற்கு முன், இந்த விவகாரம் குறித்த முழுத் தகவலையும் சட்டமியற்றுபவர்கள் தெரிந்துகொள்ளும் வகையில், நாடாளுமன்றத்தில் ஒரு அறிக்கை சமர்ப்பிக்கப்படும் என்று டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம் கூறினார்.

இந்தப் பிரச்சினை ஒரு முடிவையும் காணவில்லை. எந்தவொரு நாட்டிற்கும் ஒரு பிராந்தியத்தை இழப்பது ஒரு பெரிய மற்றும் தீவிரமான பிரச்சினை என்று புதன்கிழமை (பிப் 8) வாராந்திர அமைச்சரவைக் கூட்டத்திற்குத் தலைமை தாங்கிய பின்னர் அவர் கூறினார்.சிங்கப்பூர் பிரதமர் லீ சியென் லூங்கை அண்மையில் சந்தித்தபோது, மலேசியாவுக்கும் தீவுக் குடியரசுக்கும் இடையேயான நல்லுறவைப் பாதிக்காது என்று முதல்வருக்கு உறுதியளித்ததாக அன்வார் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், அனைத்துலக நீதிமன்றத்தின் (ICJ) தீர்ப்பை மேல்முறையீடு செய்யாத செயல்முறையை மீறும் செயல் கேள்விக்குள்ளாக்கப்பட வேண்டும். கடந்த ஆண்டு டிசம்பரில், பத்து பூத்தே மீதான மலேசியாவின் உரிமைகோரல் தொடர்பான விஷயங்களை மறுபரிசீலனை செய்ய அட்டர்னி ஜெனரலுக்கு அறிவுறுத்தப்பட்டது.

2008 இல், ICJ பெட்ரா பிராங்கா (படு புதே) சிங்கப்பூருக்கு சொந்தமானது என்று தீர்ப்பளித்தது, அதே நேரத்தில் அருகிலுள்ள மத்திய பாறைகள் (படுவான் தெங்கா) மீதான இறையாண்மை மலேசியாவுக்கு வழங்கப்பட்டது. சிங்கப்பூருக்கு பத்து பூத்தே மீதான அதிகார வரம்பை வழங்க ICJ இன் முடிவை மறுஆய்வு செய்ய மலேசிய அரசாங்கம் 2017 இல் ஒரு விண்ணப்பத்தை தாக்கல் செய்தது. 2018 ஆம் ஆண்டில், பக்காத்தான் ஹராப்பான் அரசாங்கம் அந்த ஆண்டு ஜூன் மாதம் வழக்கு விசாரணைக்கு முன் விண்ணப்பத்தை திரும்பப் பெற்றது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here