நான்கு பிரதமர்கள், நான்கு வெவ்வேறு அமைச்சரவைகளுடன் ஆட்சி செய்யும் ஒரே மாமன்னர் நான்தான்

கோலாலம்பூர்: 16ஆவது மாமன்னர் அல்-சுல்தான் அப்துல்லா ரியாதுதீன் அல்-முஸ்தபா பில்லா ஷாவின் ஆட்சியில் மறக்க முடியாத மற்றும் சவாலான அத்தியாயம் 2020 இல் தொடங்கிய அரசியல் கொந்தளிப்பு. அரசர் தனது ஆட்சிக் காலத்தில், குறிப்பாக, தேசம் அரசியல் நெருக்கடியை எதிர்கொள்ளும் போது, மறக்க முடியாத பல சம்பவங்கள் மற்றும் அனுபவங்களைக் கடந்துள்ளேன் என்றார்.

திங்கள்கிழமை (பிப்ரவரி 13) காலை 15ஆவது நாடாளுமன்றத்தில் உரையாற்றிய அல்-சுல்தான் அப்துல்லா தனது உரையின் போது, “நாட்டின் வரலாற்றில் பொறிக்கப்பட்டுள்ள, நான்கு பிரதமர்கள் மற்றும் நான்கு வெவ்வேறு அமைச்சரவைகளுடன் ஆட்சி செய்த ஒரே மன்னர் நான் தான்.

அதைத்தொடர்ந்து நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள்  தங்கள் மேசை மீது தட்டும் சத்தம் கேட்டது.

பிப்ரவரி 24, 2020 அன்று ஏழாவது பிரதமராக இருந்த துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமது ராஜினாமா செய்ததில் இருந்து இது தொடங்கியது என்று அல்-சுல்தான் அப்துல்லா கூறினார். கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் கீழ் மன்னருக்கு வழங்கப்பட்டுள்ள விருப்ப அதிகாரங்களின்படி, 2020 மார்ச் 1 அன்று எட்டாவது பிரதமராக நியமிக்கப்படுவதற்கு டான்ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின் பெரும்பான்மை ஆதரவைப் பெற்றிருப்பதைக் கண்டேன் என்று மன்னர் கூறினார்.

அரசர் அரசியல் நெருக்கடியை எதிர்கொண்டதாகக் கருதுவதாகக் கூறினார். ஆனால் அதற்குப் பதிலாக, ஆகஸ்ட் 16, 2021 அன்று முஹிடின் ராஜினாமா செய்தார். இதன் பொருள் என்னவென்றால், புதிய பிரதமரைத் தேர்ந்தெடுத்து நியமிப்பதில் நான் மீண்டும் பெரும் சுமையைச் சுமக்க வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது என்று மன்னர் கூறினார்.

மன்னர் தனது அனுபவங்களைச் சொல்லும்போது, முஹிடின் குனிந்து பார்த்தார், முன்னாள் பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப் சிரித்துக் கொண்டிருந்தார். பெரா நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் பெரும்பான்மையான நாடாளுமன்ற ஆதரவைப் பெற்ற பிறகு, ஆகஸ்ட் 21, 2021 அன்று டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப்பை ஒன்பதாவது பிரதமராக நியமித்ததாக அல்-சுல்தான் அப்துல்லா கூறினார்.

அதன்பிறகு, அக்டோபர் 10 ஆம் தேதி 15ஆவது பொதுத் தேர்தலுக்காக (GE15) நாடாளுமன்றத்தை கலைக்க இஸ்மாயில் சப்ரி தனது சம்மதத்தை கோரியதாக மன்னர் கூறினார். GE15 முடிவடைந்த பிறகு, மலேசியாவின் ஜனநாயக வரலாற்றில் முதல்முறையாக, நாடு தொங்கு நாடாளுமன்ற சூழ்நிலையை எதிர்கொண்டது.

மீண்டும், இன்னொரு பிரதமரைத் தேர்ந்தெடுத்து நியமிப்பதில் நான் பெரும் பணியை மேற்கொண்டேன் என்று மன்னர் கூறினார்.

கடந்த ஆண்டு GE15 க்குப் பிறகு எந்தக் கட்சிக்கும் அரசாங்கத்தை அமைப்பதற்கு தெளிவான பெரும்பான்மை கிடைக்காததால், தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் ஒன்றிணைந்து செயல்படவும், நாட்டின் எதிர்காலத்திற்கான ஒற்றுமைக் கொள்கைகளின் அடிப்படையில் ஒருமித்த கருத்தைக் கண்டறியவும் போதுமான இடத்தை வழங்கியுள்ளதாக அல்-சுல்தான் அப்துல்லா கூறினார்.

மலேசியாவின் பத்தாவது பிரதமராக டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிமை நியமிப்பதற்கு மத்திய அரசமைப்புச் சட்டத்தின் அடிப்படையில் கடந்த ஆண்டு நவம்பர் 24ஆம் தேதி நான் சம்மதம் தெரிவித்தேன். நான் பகாங் தாருல் மக்முருக்குத் திரும்புவதற்கு முன், பத்தாவது பிரதமர் எனக்கு கடைசியாக இருப்பார் என்று நம்புகிறேன் என்று அல்-சுல்தான் அப்துல்லா கூறினார், ஜன. 30, 2024 அன்று தனது அரசர் பதவிக்காலம் முடிவடைந்தது.

அல்-சுல்தான் அப்துல்லா, தேசிய அரசியலில் தலையிடும் எண்ணம் தனக்கு இல்லை என்றும், அரசராக தனது கடமைகளை மட்டும் தான் செய்து வருவதாகவும் கூறினார். ஏழாவது பிரதமரின் ராஜினாமாவுக்கு வழிவகுக்கும் அத்தியாயங்கள் நடக்கவில்லை என்றால், GE15 வரை நீடித்த அரசியல் கொந்தளிப்பைத் தவிர்த்திருக்கலாம் என்று நான் நம்புகிறேன்.

மிக முக்கியமாக, தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பிரதிநிதிகள் மற்றும் அரசியல்வாதிகள் தங்கள் வேறுபாடுகளை ஒதுக்கி வைத்துவிட்டு, மக்களுக்காகவும் நாம் நேசித்த நாட்டிற்காகவும் ஒன்றுபடத் தயாராக இருந்தால், கிட்டத்தட்ட நான்கு ஆண்டுகளாக நாட்டைப் பாதித்த அரசியல் நெருக்கடியைத் தவிர்க்கலாம் என்று மன்னர் கூறினார்.

66 ஆண்டுகால சுதந்திரம் பெற்ற நாடாக மலேசியா, பன்முகத்தன்மையை முக்கிய பலமாக ஏற்றுக்கொண்டதாக மன்னர் கூறினார். பன்முகத்தன்மை மற்றும் அரசியல் நிச்சயமற்ற தன்மை ஆகியவை தொடர்ந்து மோதல் மற்றும் ஒற்றுமையின்மைக்கு காரணமாக இருந்தால், அமைதியும் விரும்பிய வளர்ச்சியும் என்றென்றும் நிலைக்காது என்று நான் கவலைப்படுகிறேன் என்று மன்னர் கூறினார்.

அல் சுல்தான் அப்துல்லா அடுத்த ஆண்டு ஜனவரி 30 ஆம் தேதி, 16ஆவது யாங் டி-பெர்டுவான் அகோங்கின் ஆட்சி முடிவுக்கு வரும் என்று கூறினார். இதன் பொருள் என்னவென்றால், நான் இந்த அவையில் நாடாளுமன்ற திறப்பு விழா மற்றும் ஆணையில் கலந்துகொள்வது இதுவே கடைசி முறையாகும் என்று மன்னர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், தனது உரையில், அரச சேவை, இராணுவம், போலீஸ், சுகாதாரப் பணியாளர்கள் மற்றும் அனைத்து அரசாங்க நிறுவனங்களின் அசைக்க முடியாத விசுவாசத்திற்கு மன்னர் அஞ்சலி செலுத்தினார். நாட்டில் ஏற்பட்ட தொற்றுநோய், பொருளாதார தேக்கநிலை மற்றும் அரசியல் நெருக்கடியின் பல்வேறு சவால்களை எதிர்கொள்வதில் அமைதியாகவும் உறுதியாகவும் வாழ்ந்த அனைத்து மலேசியர்களுக்கும் நன்றி என்று மன்னர் மேலும் கூறினார்.

நாடாளுமன்றத்தின் கண்ணியத்தையும் புனிதத்தையும் நிலைநிறுத்துமாறு தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பிரதிநிதிகளுக்கு மன்னர் அறிவுறுத்தினார். மக்களின் நலனையும் நாட்டின் எதிர்காலத்தையும் எப்போதும் உங்கள் இதயங்களில் வைக்கும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பிரதிநிதிகளாக நேர்மையாக பணியாற்றுங்கள் என்று மாமன்னர் கூறினார்.

திங்கட்கிழமை (பிப்ரவரி 13) தொடங்கும் 15ஆவது நாடாளுமன்றம் இந்த ஆண்டு மார்ச் 30 வரை நடைபெறும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here