‘helping bumi’ என்று சாக்கு சொல்லி ஊழலை நியாயப்படுத்தாதீர்கள்- பிரதமர் கருத்து

கோலாலம்பூர்: அரசாங்க டெண்டர்களைப் பெறுவது பூமிபுத்ராவுக்கு உதவுவது என்ற சாக்குப்போக்கைப் பயன்படுத்தி தலைவர்கள் ஊழலை நியாயப்படுத்தக் கூடாது என்று பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராகிம் தெரிவித்துள்ளார். பூமிபுத்ராவுக்கு உதவுவது மற்றும் பணத்தை பாக்கெட் போட்டு கொள்ளும் நடைமுறை அனுமதிக்கப்படாது.

பூமிபுத்ராவுக்கு உதவுவதில் ஏற்கனவே ஒரு கொள்கை உள்ளது, அதில் எங்களுக்கு எந்த ஆட்சேபனையும் இல்லை. ஆனால், தனிநபர்கள் மற்றும் கட்சிகளுக்கு பணம் கொடுக்க நிறுவனங்களைக் கேட்பதில் ‘பூமிபுத்ரா’ சாக்கு பயன்படுத்த அனுமதிக்கப்படவில்லை என்று செவ்வாய்க்கிழமை காலை (பிப் 21) கேள்வி நேரத்தின் போது அன்வர் கூறினார்.

அரசாங்க நிறுவனங்களின் பொறுப்புக்கூறல் மற்றும் வெளிப்படைத்தன்மையை உறுதிப்படுத்த அரசாங்கம் எடுத்த நடவடிக்கைகள் குறித்து கேட்ட டத்தோஸ்ரீ டாக்டர் நோரைனி அஹ்மட் (BN-Parit Sulong) க்கு அன்வார் பதிலளித்தார்.

அக்டோபர் 2021 இல் கசிந்த பண்டோரா ஆவணங்கள் தற்போது காவல்துறை, தேச விரோத நிதி எதிர்ப்புக் குற்ற மையம் (NFCC), மலேசிய ஊழல் எதிர்ப்பு ஆணையம் (MACC), பேங்க் நெகாரா உள்ளிட்ட பல்வேறு அதிகாரிகளால் விசாரிக்கப்பட்டு வருவதாக அன்வார் கூறினார். மலேசியா, மற்றும் உள்நாட்டு வருவாய் வாரியம் (LHDN).

தற்போது நடைபெற்று வரும் விசாரணைகளில் திருப்தி அடைவதாகவும், பல நபர்களை விசாரணைக்கு அழைத்த பிறகு அதிகாரிகள் அவரை புதுப்பித்துள்ளதாகவும் அன்வார் கூறினார். ஆனால், இதை (ஆஃப்ஷோர் கணக்குகளில் பணத்தை சேமித்து வைப்பது) நிறுத்துவதற்கான முயற்சிகள் நடந்து கொண்டிருக்கின்றன.அதனால்தான் டெண்டர் செயல்முறை மிகவும் வெளிப்படையானதாக இருக்க வேண்டும் என்று நிதி அமைச்சகம் கூறியது என்று அன்வர் கூறினார்.

பண்டோரா ஆவணங்களில் பெயரிடப்பட்ட பல மலேசிய அரசியல்வாதிகள் தற்போது விசாரணைக்கு உட்படுத்தப்பட்டனர். அவர்களில் 84 வயதான ஒரு முன்னாள் அமைச்சர், அவருக்கும் அவரது குடும்பத்தினருக்கும் சொந்தமான 12 வெளிநாட்டு நிறுவனங்கள் சம்பந்தப்பட்ட பணப் புழக்கம் குறித்து விளக்கம் கேட்கப்பட்டது.

இதற்கிடையில், டத்தோஸ்ரீ துவான் இப்ராஹிம் துவான் மான் (PN-Kubang Kerian) வெளிநாடுகளில் இருந்து வரும் அரசியல் நன்கொடைகளையும் சேர்த்து, வெளிநாட்டுக் கணக்குகளை ஆராயும் எண்ணம் அரசுக்கு உள்ளதா என்று கேட்டார். நாட்டின் தற்போதைய பொருளாதார நிலைகள் மற்றும் குடியிருப்பாளர்களைக் கணக்கில் கொண்ட பிறகு, பண்டோரா ஆவணங்களில் ஈடுபட்டுள்ள பணத்தின் அளவு மிகவும் அதிகமாக உள்ளது என்று அன்வார் கூறினார்.

“மலேசியாவிலிருந்து வெளியில் கொண்டுவரப்பட்ட பெரும்பாலான பணம் சட்டவிரோதமான மற்றும் சட்டவிரோத ஆதாரங்களில் இருந்து வந்தது. இவை அனைத்தும் சட்டவிரோதமானது என்று என்னால் கூற முடியாது. இது விசாரணை அதிகாரிகளைப் பொறுத்தது, ஆனால் அந்தத் தொகை நாட்டிற்கு மிக அதிகம்” என்று அன்வர் மேலும் கூறினார்.

பண்டோரா பேப்பர்ஸ் என்பது 2.94 டெராபைட் தரவுகளை உள்ளடக்கிய ஒரு தரவு கசிவு ஆகும். இது மலேசியா உட்பட உலகெங்கிலும் உள்ள முன்னாள் மற்றும் தற்போதைய அரசாங்க மற்றும் அரசியல் தலைவர்கள் சம்பந்தப்பட்ட வெளிநாட்டுக் கணக்குகளை தொடங்கியதை மேற்கோளிட்டுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here