நஜிப்பை விடுவித்த நீதிபதி தான் ரோஸ்மாவை குற்றவாளி என்று தீர்ப்பளித்தவர்

1எம்டிபி தணிக்கை மோசடி வழக்கில் தனது தந்தை முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் ரசாக்கை விடுவித்ததை கேள்வி எழுப்பிய சந்தேக நபர்களுக்கு, அவரை விடுவித்த நீதிபதி, தனது தாயார் ரோஸ்மா மன்சோரை குற்றவாளி என தீர்ப்பளித்த அதே நீதிபதி என்பதை நூரியானா நஜிப் நினைவுபடுத்தினார்.

என் அப்பாவை விடுவித்த நீதிபதி, என் அம்மாவுக்குத் தண்டனை விதித்தவர்தான். அவர் உண்மைகளின் அடிப்படையில் முடிவெடுத்தார், அதில் எந்த அரசியல் அம்சமும் இல்லை என்று அவர் உத்துசான் மலேசியாவின் வார இறுதிப் பதிப்பான மிங்குவான் மலேசியாவிடம் கூறினார். தன் தந்தைக்கு சாதகமாக இருந்த நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பை கேள்வி கேட்பவர்கள் பற்றி என்ன நினைக்கிறீர்கள் என்று நூர்யானாவிடம் கேட்கப்பட்டது.

நீதிபதி ஜைனி மஸ்லான் விசாரணைக்கு தலைமை தாங்கினார். அதில் நஜிப் தனது அதிகாரத்தை துஷ்பிரயோகம் செய்து சட்ட நடவடிக்கைகளில் இருந்து விடுவித்ததாகவும், இறுதி செய்யப்பட்ட 1MDB தணிக்கை அறிக்கையை பொதுக் கணக்குக் குழுவில் (PAC) தாக்கல் செய்வதற்கு முன் திருத்தங்களை ஏற்படுத்தியதாகவும் குற்றம் சாட்டப்பட்டது. ஜைனி தனது தீர்ப்பில், 1MDB தணிக்கை அறிக்கையில் இருந்து நான்கு விஷயங்கள் நீக்கப்பட்டாலும், அந்த பொருட்கள் நஜிப்பிற்கு எதிராக சிவில் அல்லது கிரிமினல் வழக்குகள் தொடரும் வாய்ப்பை ஏற்படுத்தவில்லை என்று கூறினார்.

RM1.25 பில்லியன் சரவாக் கிராமப்புற பள்ளிகளின் சூரிய ஆற்றல் திட்டம் தொடர்பாக ரோஸ்மாவின் ஊழல் விசாரணைக்கும் ஜைனி தலைமை தாங்கினார். அந்த வழக்கில் அவள் குற்றவாளி என்று அவர் கண்டார். விசாரணை முழுவதும் நஜிப் எந்தத் தவறும் செய்யவில்லை என்று நம்புவதாக நூரியானா கூறினார். எனவே ஒரு நீதிபதி உண்மைகளின்படி நியாயமாக செயல்படும் போது, அவர் உண்மையான நீதியைப் பெற முடியும் என்று அவர் நம்புகிறார் என்று அவர் கூறினார்.

SRC இன்டர்நேஷனல் வழக்கில் நஜிப் ரசாக்கின் தண்டனை மற்றும் தண்டனையை மறுபரிசீலனை செய்வதற்கான கூட்டரசு நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பில் இப்போது கவனம் செலுத்தப்படுகிறது என்று அவர் கூறினார். நஜிப் பிரபலமாக அறியப்படும் புனைப்பெயரை பயன்படுத்தி, “போஸ்குவுக்கு நீதி கிடைக்கவும், வீடு திரும்பவும் எங்களுடன் இருக்க வேண்டும் என்று நான் பிரார்த்திக்கிறேன்.

ஜூலை 28, 2020 அன்று, RM42 மில்லியன் SRC நிதியில் அதிகார துஷ்பிரயோகம், பணமோசடி மற்றும் கிரிமினல் நம்பிக்கை மீறல் (CBT) குற்றச்சாட்டுகளுக்காக அப்போதைய உயர் நீதிமன்ற நீதிபதியாக இருந்த நீதிபதி நஸ்லான் கசாலியால் நஜிப் தண்டிக்கப்பட்டார். பின்னர் மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் மற்றும் கூட்டரசு நீதிமன்றத்தால் தண்டனை மற்றும் தண்டனை உறுதி செய்யப்பட்டது. கடந்த ஆகஸ்டில் உச்ச நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பை மறுஆய்வு செய்யுமாறு முன்னாள் பிரதமர் மனு தாக்கல் செய்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here