முஹிடின் மீது அதிகார துஷ்பிரயோகம், பணமோசடி ஆகிய 6 குற்றச்சாட்டுகள் சுமத்தப்பட்டன

கோலாலம்பூர்: டான்ஸ்ரீ முஹிடின் யாசின்  மீது செஷன்ஸ் நீதிமன்றத்தில் நான்கு அதிகார துஷ்பிரயோகம் உள்ளிட்ட 6 குற்றஞ்சாட்டுகள் சுமத்தப்பட்டன. வெள்ளிக்கிழமையன்று செஷன்ஸ் நீதிமன்ற நீதிபதி அசுரா அல்வி முன்னிலையில் குற்றச்சாட்டுகள் வாசிக்கப்பட்ட பின்னர், எட்டாவது மலேசியப் பிரதமர் குற்றமற்றவர் என்று கூறி விசாரணை கோரினார்.

முதல் நான்காவது வரையிலான குற்றப்பத்திரிகையின்படி, பொது ஊழியராகவும், அப்போது பிரதமராகவும், பெர்சத்து தலைவராகவும் இருந்த முஹிடின்  தனது பதவியை துஷ்பிரயோகம் செய்தார்.

Bukhary Equity Sdn Bhdஇல் இருந்து ரிங்கிட் 200 மில்லியனுக்காக அவர் தனது பதவியை துஷ்பிரயோகம் செய்தார். Nepturis Sdn Bhd இலிருந்து RM1mil; Mamfor Sdn Bhd இலிருந்து RM19.5 மில்லியன் மற்றும் ஒரு அஸ்மான் யூசஃப் என்பவரிடமிருந்து RM12 மில்லியன்.

அனைத்து குற்றங்களும் மார்ச் 1, 2020 மற்றும் ஆகஸ்ட் 20, 2021 க்கு இடையில் பிரதமர் அலுவலகமான புத்ராஜெயாவில் செய்யப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. மலேசிய ஊழல் எதிர்ப்பு ஆணையம் (எம்ஏசிசி) சட்டம் 2009 இன் பிரிவு 23(1)ன் கீழ் குற்றச்சாட்டுகள் முன்வைக்கப்பட்டுள்ளன.

குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால், முகைதின் 20 ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனையை எதிர்கொள்கிறார். மேலும் ஐந்து மடங்கு அபராதம் அல்லது RM10,000 எது அதிகமோ அது அபராதம் விதிக்கப்படலாம்.

அவர் RM195 மில்லியன் சம்பந்தப்பட்ட இரண்டு கணக்குப் பணமோசடிகளை எதிர்கொள்கிறார். இந்தக் குற்றச்சாட்டுகளுக்காக, Bukhary Equity Sdn Bhd இருந்து பெர்சத்துவின் கணக்கில் டெபாசிட் செய்யப்பட்ட சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளில் இருந்து ரிம120 மில்லியன் மற்றும் ரிம75 மில்லியன் பெற்றதாக முஹிடின் மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

பிப்ரவரி 25, 2021 மற்றும் ஜூலை 8, 2022 க்கு இடையில் CIMB வங்கி, ஜாலான் ஸ்டேஷன் சென்ட்ரலில் குற்றங்கள் செய்யப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. பணமோசடி மற்றும் பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதியுதவி மற்றும் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகளின் வருமானம் (AMLATFPUAA) 2001 இன் பிரிவு 4(1)(b) இன் கீழ் Pagoh MP மீது குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

அவர் 15 ஆண்டுகள் வரை சிறைத்தண்டனை மற்றும் ஐந்து மடங்கு அபராதம் அல்லது RM10,000 அல்லது குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால், அபராதம் விதிக்கப்படும். இந்த குற்றச்சாட்டுகளை முஹிடின் மறுத்து தான் குற்றமற்றவர் என்று கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here