1எம்டிபி ஊழல் வழக்கில் முன்னாள் கோல்ட்மேன் வங்கியாளர் Ngக்கு 10 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை

நியூயார்க்: முன்னாள் கோல்ட்மேன் சாக்ஸ் வங்கியாளர் Roger Ngக்கு வியாழக்கிழமை 10 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டது.

கடந்த ஏப்ரலில் நியூயார்க் நகரத்தின் புரூக்ளினில் உள்ள ஃபெடரல் நீதிமன்றத்தில் ஒரு நடுவர் மன்றம், மலேசியாவில் கோல்ட்மேனின் முன்னாள் முதலீட்டு வங்கித் தலைவர் Roger Ng, அவரது முன்னாள் முதலாளியான டிம் லீஸ்னருக்கு நிதியில் இருந்து பணத்தை அபகரித்து, வருமானத்தை மோசடி செய்து, அரசாங்க அதிகாரிகளுக்கு லஞ்சம் கொடுத்ததற்காக குற்றவாளி என்று கண்டறியப்பட்டார்.

2012 மற்றும் 2013 ஆம் ஆண்டுகளில் மலேசியாவில் வளர்ச்சித் திட்டங்களுக்கு நிதியளிப்பதற்காக நிறுவப்பட்ட 1எம்டிபிக்கு கோல்ட்மேன் உதவிய சுமார் 6.5 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர் பத்திரங்களில் இருந்து இந்தக் கட்டணங்கள் வந்துள்ளன.

வோல் ஸ்ட்ரீட் வரலாற்றில் மிகப்பெரிய ஊழல்களில் ஒன்றான அதிகாரிகள், வங்கியாளர்கள் மற்றும் அவர்களது கூட்டாளிகளால் 4.5 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் மோசடி செய்யப்பட்டதாக அமெரிக்க வழக்கறிஞர்கள் தெரிவித்தனர்.

உயர்தர ரியல் எஸ்டேட், நகைகள் மற்றும் கலைப்படைப்புகளை வாங்கவும், “The Wolf of Wall Street” என்ற ஹாலிவுட் படத்திற்கு நிதியளிக்கவும் நிதி பயன்படுத்தப்பட்டது என்று நீதித்துறை தெரிவித்துள்ளது.

தண்டனையை விதித்த அமெரிக்க மாவட்ட நீதிபதி மார்கோ ப்ரோடி, மலேசிய மக்களுக்கு உதவுவதற்காக உள்கட்டமைப்பு மற்றும் பொருளாதார மேம்பாட்டுத் திட்டங்களுக்காக எங் மற்றும் அவரது இணை பிரதிவாதிகள் “திறம்பட பணத்தை திருடியுள்ளனர்” என்றார்.

தண்டனையை எதிர்த்து மேல்முறையீடு செய்ய திட்டமிட்டுள்ளதாக அவரது வழக்கறிஞர் மார்க் அக்னிஃபிலோ விசாரணைக்குப் பிறகு செய்தியாளர்களிடம் தெரிவித்தார். Ng குற்றமற்றவர் என்றும் மற்றும் அவர் பெற்றதாக குற்றம் சாட்டப்பட்ட கிக்பேக் கொடுப்பனவுகளில் 35 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் உண்மையில் அவரது மனைவி செய்த முதலீட்டின் வருமானம் என்று வாதிட்டார்.

1எம்டிபி ஊழல் மலேசிய அரசியலை உலுக்கியது. முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் ரசாக், முன்னாள் 1MDB பிரிவான SRC இன்டர்நேஷனலிடமிருந்து 10 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களை பெற்றதாக மலேசிய உயர் நீதிமன்றத்தால் தண்டிக்கப்பட்ட பின்னர் 12 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை அனுபவித்து வருகிறார். நஜிப் தவறை தொடர்ந்து மறுத்து வருகிறார். புரூக்ளினில் உள்ள ஃபெடரல் வழக்கறிஞர்கள் Roger Ngக்கு 15 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்க வேண்டும் என்று வலியுறுத்தினார்கள்.

தண்டனையைத் தொடர்ந்து ஒரு அறிக்கையில், நியூயார்க்கின் கிழக்கு மாவட்டத்திற்கான அமெரிக்க வழக்கறிஞர் ப்ரியொன் பீஸ், “கார்ப்பரேட் ஊழலுக்குக் கணிசமான விலை கொடுக்க வேண்டியுள்ளது” என்று தண்டனை காண்பிக்கும் என்றார்.

Ng சிறைக் காலத்தை கோரவில்லை, மேலும் அவர் மலேசியாவுக்குத் திரும்ப அனுமதிக்கப்பட வேண்டும் என்று கோரினார். அங்கு அவர் ஆறு மாதங்கள் சிறையில் இருந்தார். வியாழன் அன்று நீதிமன்றத்தில், Ng தனது வயதான தாயைக் கவனித்துக்கொள்ளவும், தனது மகளுடன் இருக்கவும் மலேசியாவுக்குத் திரும்பிச் செல்ல விரும்புவதாக பிராடியிடம் கூறினார்.

நான் அவளை என் கைகளில் கடைசியாக பிடித்தது ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு முன்பு  என்று அவர் கூறினார். அப்போது அவளுக்கு ஆறு வயது. இந்த ஜூன் மாதம் அவளுக்கு 11 வயதாகிறது.

குழந்தைகள் மீதான தண்டனையின் தாக்கத்தை தான் தீவிரமாக எடுத்துக்கொள்கிறேன் என்று பிராடி கூறினார். ஆனால் அவரது மகளிடம் இருந்து Ng பிரிந்தது “ஒரு தனித்துவமான சூழ்நிலை அல்ல”.

கோல்ட்மேனின் தென்கிழக்கு ஆசியாவின் தலைவராக லீஸ்னர் இருந்தார். அவர் குற்றத்தை ஒப்புக்கொண்டார் மற்றும் ஒத்துழைப்பு ஒப்பந்தத்தின் ஒரு பகுதியாக Ng க்கு எதிராக சாட்சியம் அளித்தார். அவருக்கு இன்னும் தண்டனை விதிக்கப்படவில்லை. அக்டோபர் 2020 இல், கோல்ட்மேன் US$2.9 பில்லியன் செலுத்த ஒப்புக்கொண்டார்.

லோ டேக் ஜோ அல்லது ஜோ லோ, மலேசிய நிதியளிப்பாளரும், இத்திட்டத்தின் சூத்திரதாரி என சந்தேகிக்கப்படுபவர், 2018 இல் Ng உடன் குற்றஞ்சாட்டப்பட்டார், ஆனால் அவர் தலைமறைவாக இருக்கிறார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here