அரிசி இறக்குமதி ஒப்பந்தத்தை ஒருதலைப்பட்சமாக ரத்து செய்ய முடியாது

கோலாலம்பூர்: நாட்டிற்கு அரிசி இறக்குமதி செய்வதற்கான எந்தவொரு ஒப்பந்தத்தையும் அரசாங்கம் ஒருதலைப்பட்சமாக ரத்து செய்ய முடியாது. ஏனெனில் அது Padiberas Nasional Berhad (Bernas) செயல்படுத்த ஒப்புக்கொண்ட சமூகக் கடமைகளை கருத்தில் கொள்ள வேண்டும் என்று மக்களவையில் இன்று தெரிவிக்கப்பட்டது. துணை வேளாண்மை மற்றும் உணவுப் பாதுகாப்பு அமைச்சர் சான் ஃபூங் ஹின்  கூறுகையில், நாட்டின் முக்கிய அரிசி இறக்குமதியாளர் என்பதால், பெர்னாஸ் அரசாங்கத்திடம் இருந்து எந்த மானியமும் பெறாமல் 10 சமூகக் கடமைகளை நிறைவேற்ற வேண்டும்.

நாட்டின் அரிசி தாங்கல் இருப்பை நிர்வகித்தல், குறைந்தபட்ச விலையில் அரிசி வாங்குபவராக அதன் பங்கை பராமரித்தல் மற்றும் அரிசி விலை மானியக் கொடுப்பனவுகளை நிர்வகித்தல் மற்றும் மில்லர்கள், பூமிபுத்ரா மொத்த விற்பனையாளர்கள் மற்றும் விவசாயிகள் கூட்டுறவு சங்கங்களுக்கான திட்டம் ஆகியவை கடமைகளில் அடங்கும். இது தவிர, பெர்னாஸ் இயந்திரங்கள் மற்றும் அரிசியை இயந்திரமயமாக்கல், பெரிய அளவிலான அரிசி பண்ணைகளை மேம்படுத்துதல் மற்றும் நெல் விதை தாங்கல் இருப்பு மேம்பாடு, அரிசி சாகுபடி பேரிடர் நிதி மற்றும் தகவல் அமைப்பு உள்ளிட்ட பல திட்டங்களுக்கு ஒதுக்கீடுகளை வழங்குவதற்கும் நிதி ஒதுக்க வேண்டும்.

இந்தக் கடமைகள் அனைத்தையும் நேரடியாகவோ அல்லது மறைமுகமாகவோ தொடர்ந்து செயல்படுத்த பெர்னாஸ் எடுக்கும் செலவு RM3.22 பில்லியன் ஆகும், மேலும் இந்த எண்ணிக்கையில் RM1.85 பில்லியன் விவசாயிகளை உள்ளடக்கியது மற்றும் RM1.37 பில்லியன் தொழிற்சாலைகள் மற்றும் நுகர்வோருக்கு ஆகும்.

மேலும், பெர்னாஸ் இப்போது 60 மில்லியன் ரிங்கிட் ரொக்கப் பங்களிப்பையும் வழங்குகிறது மற்றும் இந்த ஆண்டு அரிசி இறக்குமதி மூலம் அதன் நிகர லாபத்தில் 30% விவசாயிகளுடன் பகிர்ந்து கொள்கிறது என்று அவர் சார்பாக குழு நிலை 2023 இல் சப்ளை பில் விவாதத்தை முடித்தார்.

முன்னதாக, நாட்டின் ஒரே அரிசி இறக்குமதியாளராக பெர்னாஸின் சலுகைக் காலத்தை நீட்டிப்பது குறித்து பல தரப்பினர் கேள்வி எழுப்பினர். ஆனால் பொருட்கள் நிலையானதாகவும் கட்டுப்பாட்டின் கீழ் இருப்பதை உறுதி செய்வது அவசியம் என்று அரசாங்கம் வலியுறுத்தியது. பட்ஜெட் 2023 இன் கீழ் அமைச்சகத்திற்கான RM3.7 பில்லியன் ஒதுக்கீடு 21 அரசாங்க மற்றும் எதிர்க்கட்சி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களால் விவாதிக்கப்பட்ட பின்னர் பெரும்பான்மை குரல் வாக்கெடுப்பின் மூலம் குழுநிலையில் அங்கீகரிக்கப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here