இன்னும் குறைந்தபட்ச ஊதியம் பெறாத தொழிலாளர்களின் பிரச்சினை குறித்து மனிதவள, நிதி அமைச்சகங்கள் விவாதிக்கும்

மனித வள அமைச்சகம் மற்றும் நிதி அமைச்சகம் சட்டத்தின்படி குறைந்தபட்ச ஊதியம் பெறாத ஊழியர்களின் பிரச்சினைகள் பற்றி விவாதிக்கும் என்று துணை அமைச்சர் முஸ்தபா சக்முட் (PH-Sepanggar) கூறுகிறார்.

கடந்த ஆண்டு மே 1ஆம் தேதி புதிய குறைந்தபட்ச ஊதிய உத்தரவை அமல்படுத்துவதற்கு முன்பு வேலை ஒப்பந்தங்கள் போடப்பட்டதால், துப்புரவு மற்றும் பாதுகாப்புத் துறைகளில் பணியாற்றும் தொழிலாளர்கள் சம்பந்தப்பட்ட பிரச்சினைக்கு காரணம் என்று அவர் கூறினார்.

இது (பிரச்சினை) கடந்த ஆண்டு மே 1 க்கு முன் ஒப்புக் கொள்ளப்பட்ட ஒப்பந்தங்களை உள்ளடக்கியது. புதிய குறைந்தபட்ச ஊதிய உத்தரவின்படி சம்பந்தப்பட்ட நிறுவனங்கள் சம்பளத்தை அதிகரிப்பதை உறுதி செய்ய இரு அமைச்சகங்களுக்கு இடையே விவாதங்கள் நடந்து வருகின்றன என்று அவர் கூறினார்.

வியாழக்கிழமை (மார்ச் 23) மக்களவையில் சையத் சாதிக் சையத் அப்துல் ரஹ்மானுக்கு (மூடா-முவார்) பதிலளிக்கும் போது முஸ்தபா இவ்வாறு கூறினார். கல்வி அமைச்சின் கீழ் சுமார் 45,000 துப்புரவுத் தொழிலாளர்கள் உள்ளதாகவும், அவர்களுக்கு குறைந்தபட்ச ஊதியத்திற்கு ஏற்ப ஊதியம் வழங்கப்படவில்லை என்றும் சையது சாதிக் கூறினார்.

அஃப்னான் ஹமிமி தைப் அஜாமுதீன் (PN-Alor Setar) பின்னர் முஸ்தபாவிடம் புதிய குறைந்தபட்ச ஊதிய உத்தரவைத் தவிர்க்கும் நிறுவனங்களை வேரறுப்பதற்கான வழிமுறையைக் கேட்டார். மனிதவள அமைச்சகம், தொழிலாளர் துறை மூலம் ஆய்வுகளை அமல்படுத்தும் என்று துணை அமைச்சர் கூறினார். குறைந்தபட்ச ஊதிய உத்தரவை அமல்படுத்தத் தவறிய எந்த முதலாளிகளும், துறை மூலம் அமைச்சகம் ஆய்வுகளைச் செயல்படுத்தும்.

மொத்தம் 28,722 ஆய்வுகளை நாங்கள் முதலாளிகளிடம் செய்துள்ளோம். நாங்கள் 2,659 இணக்க உத்தரவுகளையும் 21 கட்டணங்களையும் மொத்தமாக RM35,700 உள்ளடக்கியுள்ளோம் என்று அவர் கூறினார். கடந்த ஆண்டு டிசம்பரில், ஐந்து அல்லது அதற்கும் குறைவான தொழிலாளர்களை வேலைக்கு அமர்த்தும் முதலாளிகளுக்கு RM1,500 என்ற குறைந்தபட்ச ஊதிய உத்தரவை அமல்படுத்துவது ஒத்திவைக்கப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here