ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோருக்கு MyKad ஐ வழங்கியதற்காக ஐந்து அமலாக்க அதிகாரிகள் உட்பட 9 பேர் கைது

கோத்த கினபாலு: ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோர் வேறொருவரின் MyKadஐப் பயன்படுத்தி பயணிக்க உதவும் “சேவையை” வழங்கி வந்த ஐந்து அமலாக்க அதிகாரிகளை உள்ளடக்கிய கும்பல்  முடக்கப்பட்டது.

மலேசிய ஊழல் எதிர்ப்பு ஆணையம் (MACC) சபாவின் கிழக்கு கடற்கரை தவாவ் மாவட்டத்தில் இருந்து செயல்பட்டு வந்த குழுவின் சூழ்ச்சியை கண்டுபிடித்தது. இதுவரை, அமலாக்க அதிகாரிகள் உட்பட ஒன்பது பேர், “Op Lancar” என அழைக்கப்படும் ஏஜென்சியின் நடவடிக்கையின் கீழ் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.

தவாவ் மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றம் லியோனா டொமினிக் மொஜிலியு வெள்ளிக்கிழமை (மார்ச் 24) MACC இன் விண்ணப்பத்தைத் தொடர்ந்து, ஒன்பது சந்தேக நபர்களுக்கும் மார்ச் 29 வரை ஆறு நாள் காவலில் வைக்க உத்தரவு பிறப்பித்தது.

வியாழன் (மார்ச் 23) மதியம் 2.30 மணி முதல் இரவு 8.40 மணி வரை இந்த வழக்கு தொடர்பாக 30 முதல் 41 வயதுக்குட்பட்ட இரண்டு பெண்கள் உட்பட ஐந்து அமலாக்க அதிகாரிகள் தங்கள் வாக்குமூலத்தை அளித்தபோது தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளனர்.

பொதுமக்கள் என நம்பப்படும் மற்ற கும்பல் உறுப்பினர்களில் 37 முதல் 48 வயதுக்குட்பட்ட மூன்று உள்ளூர் பெண்களும், 73 வயதான ஒரு வெளிநாட்டவரும் அடங்குவர்.

பயணம் செய்ய விரும்பும் காகிதம் இல்லாத நபர்கள் முகவர்களாகச் செயல்படும் இந்த நான்கு சந்தேக நபர்களைத் தேடுவார்கள் என்று நம்பப்படுகிறது.

ஒரு MACC ஆதாரம், குமபலின்  செயல்பாட்டின்படி, அவர்களின் சேவையைப் பயன்படுத்த விரும்பும் எவருக்கும் தலா RM2,500 கட்டணம் வசூலிக்கப்படுகிறது.

இது ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோராகவோ அல்லது தற்காலிக வசிப்பிட அந்தஸ்துடையவர்களாகவோ இருக்கலாம் ஆனால் முழுமையான ஆவணங்கள் இல்லாதவர்களாகவோ அல்லது குடியேற்றக் கட்டுப்பாடுகளுடன் கூடியவர்களாகவோ இருக்கலாம்.

தவாவ் விமான நிலையம் வழியாக சபாவிலிருந்து வெளியேற விரும்பினால், கும்பலுக்கு RM2,500 கொடுக்க வேண்டும். பணம் செலுத்தியதைத் தொடர்ந்து, சிண்டிகேட் அவர்களின் வாடிக்கையாளர்களுக்கு விமானத்தில் ஏறுவதற்கு உண்மையான MyKad மற்றும் பயண அனுமதிச்சீட்டை வழங்கும், MyKad இல் அசல் நபரின் பெயரில் பயணம் செய்யும்.

ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோர், தவாவ் விமான நிலையத்திலும், கோலாலம்பூர் சர்வதேச விமான நிலையம் 2 (KLIA2) யிலும், அமலாக்க அதிகாரிகளுக்கு லஞ்சம் கொடுக்கப்பட்ட பிறகு, காசோலைகளை அனுப்புவார்கள் என்று அந்த வட்டாரம் தெரிவித்தது.

எம்ஏசிசி புலனாய்வுப் பிரிவு இயக்குநர் டத்தோ ஆஸ்மி கமருஜமான், வெள்ளிக்கிழமை தொடர்பு கொண்டபோது, ​​இந்த வழக்கு எம்ஏசிசி சட்டம் 2009 இன் பிரிவு 16(a)(A) இன் கீழ் விசாரிக்கப்பட்டு வருவதாகக் கூறினார். தேசிய பதிவு திணைக்களத்தின் ஒத்துழைப்புடன் இந்த விசாரணை நடத்தப்படும் எனவும் அவர் தெரிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here