ஜோ லோவை நாடு கடத்துவதற்காக சீனாவுடன் புத்ராஜெயா பேச்சுவார்த்தை நடத்துகிறது

1MDB ஊழலின் மையத்தில் உள்ள தப்பியோடிய நிதியாளரான லோ டேக் ஜோவை நாடு கடத்த பெய்ஜிங்குடன் அரசாங்கம் பேச்சுவார்த்தை நடத்தி வருவதாகக் கூறப்படுகிறது. ஆதாரங்களை மேற்கோள் காட்டி, “Billion Dollar Whale” இணை ஆசிரியர் பிராட்லி ஹோப், கடந்த மாதம் பிரதமர் அன்வார் இப்ராஹிம் சீனாவுக்குப் பயணம் செய்ததை அடுத்து, புத்ராஜெயாவிற்குள் இத்தகைய ஏற்பாடு “அதிகமாக விவாதிக்கப்படுகிறது” என்றார்.

இது மிகப்பெரிய விஷயமாக இருக்கும் மற்றும் 1MDB ஊழலின் முக்கிய கதைக்களத்தின் முடிவைக் குறிக்கும். ஜோ லோ என்று பிரபலமாக அறியப்படும் பினாங்கில் பிறந்த தொழிலதிபரைக் கண்காணிக்க அர்ப்பணிக்கப்பட்ட இணையதளமாகும் இந்த ஏற்பாட்டில் லோவை மலேசியாவிடம் ஒப்படைப்பதும், 1எம்டிபி மோசடியை மறைக்க லோவின் ஒப்பந்தங்களில் சீனா ஈடுபட்டதாகக் கூறப்படும்  அவதூறை நீக்குவதும் அடங்கும் என்று நம்பிக்கை கூறினார்.

2018 ஆம் ஆண்டு பொதுத் தேர்தலில் முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் ரசாக் தோல்வியடைந்ததை அடுத்து, சீனாவிற்கு லோ “மோசமான வகையான பொறுப்பாக” மாறியுள்ளதாக அவரது ஆதாரங்கள் தன்னிடம் தெரிவித்ததாகவும் அவர் கூறினார். 1எம்டிபியில் இருந்து திருடப்பட்ட அனைத்துப் பணத்தையும், இறையாண்மைச் செல்வ நிதியுடன் இணைக்கப்பட்ட பிற சொத்துக்களையும் மலேசியா பெறுவதை இந்த ஒப்பந்தம் பார்க்கும் என்று அவரது ஆதாரங்கள் கூறியதாகவும் ஹோப் கூறினார்.

இது ஒரு நம்பமுடியாத நுட்பமான மற்றும் சவாலான ஒப்பந்தமாகும். மேலும் இரு தரப்பினரும் (மலேசியா மற்றும் சீனா) இதை ஒரு நேர்மறையான அறிவிப்பை செய்ய விரும்புவார்கள் என்று நான் கற்பனை செய்கிறேன் என்று ஹோப் கூறினார். 1எம்டிபியில் இருந்து 4.5 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர்கள் திருடுவதற்கு அவர் திட்டமிட்டார் என்ற குற்றச்சாட்டின் பேரில் மலேசியா மற்றும் அமெரிக்காவில் குற்றம் சாட்டப்பட்ட லோ, தப்பியோடிய நிதியாளரைப் பாதுகாப்பதை பெய்ஜிங் மறுத்தாலும் மக்காவ்வில் அவர் இருப்பதாக நம்பப்படுகிறது.

கடந்த மாதம் பணமோசடி குற்றச்சாட்டின் பேரில் குவைத் நீதிமன்றத்தால் லோவுக்கு 10 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டது. “மலேசிய நிதி” தொடர்பாக பணமோசடி குற்றச்சாட்டில் ஒரு வழக்கறிஞருக்கு ஏழு ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்ட நிலையில், ஒரு ஷேக், அவரது பங்குதாரர் மற்றும் ஒரு வெளிநாட்டவருக்கும் 10 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டுள்ளதாக குவைத் செய்தித்தாள் அல்-கபாஸ் தெரிவித்துள்ளது.

கடந்த செப்டம்பரில், இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் ஆஃப் போலீஸ் (ஐஜிபி) அக்ரில் சானி அப்துல்லா சானி, லோவைக் கண்காணிக்கும் முயற்சிகள் இன்னும் நடந்து வருவதாகவும், இன்டர்போல் உறுப்பு நாடுகள் எதுவும் தங்கள் எல்லைக்குள் லோ இருப்பதை உறுதிப்படுத்தவில்லை என்றும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here