பயங்கரவாதிகள் என அமெரிக்காவில் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள இரு மலேசியர்களுக்கான அடுத்த விசாரணை 2025ஆம் ஆண்டு என நிர்ணயம்

பாலியில் கடந்த 2002இல் நடந்த குண்டுவெடிப்பில் சதி செய்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்ட இரண்டு மலேசியர்கள் மற்றும் ஒரு இந்தோனேசியருக்கு மார்ச் 2025 விசாரணை தேதியை ஒரு வழக்கறிஞர் நேற்று முன்மொழிந்தார். அவர்கள் 2003 முதல் அமெரிக்காவால் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளனர்.

கியூபாவில் உள்ள குவாண்டனாமோ சிறையில் உள்ள கலப்பின ஃபெடரல் இராணுவ நீதிமன்றத்தில் நடத்தப்படும் விசாரணையில் இருந்து என்ன ஆதாரங்கள் தடுக்கப்பட வேண்டும் என்பதைத் தீர்மானிக்க பென்டகனின் வழக்குரைஞர்கள் அமெரிக்க உளவுத்துறை நிறுவனங்களுடன் இணைந்து செயல்பட வேண்டும் என்பது தாமதத்திற்கான சாத்தியமான விளக்கம் என்று ஆஸ்திரேலிய செய்தித்தாள் தி ஏஜ் தெரிவித்துள்ளது.

தலைமை வழக்கறிஞர் ஜார்ஜ் க்ரேஹே, நீதிபதியின் மறுஆய்வுக்கான அனைத்து ஆதாரங்களையும் மாற்றீடுகளையும் அரசாங்கம் ஜனவரி 31 ஆம் தேதிக்குள் சமர்ப்பிக்க முடியும் என்று கூறினார். ஆனால் விசாரணையைத் தொடங்குவதற்கான ஆரம்ப நடைமுறை தேதி மார்ச் 2025 என்று கூறினார்.

முகமது நசீர் லெப் கொலை, பயங்கரவாதம் மற்றும் குண்டுவெடிப்புகளில் சதி செய்தல் போன்ற குற்றச்சாட்டில் சக மலேசியரான முகமது ஃபாரிக் அமீன் மற்றும் ஹம்பாலி என்று அழைக்கப்படும் இந்தோனேசிய என்செப் நூர்ஜமான் ஆகியோருடன் கூட்டு விசாரணையை எதிர்கொள்கிறார்.

அக்டோபர் 2002 இல் பாலியில் 202 பேரைக் கொன்ற இரட்டை குண்டுவெடிப்பு மற்றும் ஆகஸ்ட் 2003 இல் ஜகார்த்தாவில் உள்ள JW மேரியட் ஹோட்டலில் நடந்த குண்டுவெடிப்பு உட்பட ஏழு கூட்டுக் குற்றச்சாட்டுகளை மூன்று சந்தேக நபர்களும் எதிர்கொள்கின்றனர்.

அவர்கள் 2003 இல் தாய்லாந்தில் கைது செய்யப்பட்டனர் மற்றும் 2006 இல் குவாண்டனாமோ விரிகுடாவிற்கு மாற்றப்படுவதற்கு முன்னர் இரகசிய சிஐஏ-இயக்கப்படும் கறுப்புத் தளங்களில் தனிமைச் சிறையில் அடைக்கப்பட்டனர்.

மலாய் மொழிபெயர்ப்பாளர்களின் தரம் குறித்த ஆட்சேபனைகளைத் தொடர்ந்து தேதிகள் 20 மாதங்களுக்கு ஒத்திவைக்கப்பட்ட பின்னர், ஏப்ரல் 24 முதல் விசாரணைக்கு இரண்டு வாரங்கள் ஒதுக்கப்பட்டதாக நசீரின் தலைமை வழக்கறிஞர் பிரையன் பஃபர்ட் முன்பு எப்ஃஎம்டியிடம் தெரிவித்தார்.

மூன்று பேருக்கும் கிரேஹேயின் காலக்கெடு மிக நீண்டது என பாதுகாப்பு வழக்கறிஞர்கள் எதிர்ப்பு தெரிவித்ததாக தி ஏஜ் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது, மேலும் சிஐஏ மற்றும் பிற புலனாய்வு அமைப்புகளுடன் சாட்சியங்கள் குறித்து நடந்து வரும் பேச்சுவார்த்தைகளை வழக்கறிஞர்கள் விளக்குமாறு நீதிபதியிடம் கோரினர்.

ஹம்பாலியின் வழக்கறிஞர் ஜேம்ஸ் ஹோட்ஸ் கூறுகையில், இவர்கள் 20 ஆண்டுகளாக சிறையில் உள்ளனர். நீதிபதி, இந்த ஆடவர்கள் விசாரணைக்கு தகுதியானவர்கள்.

ஆடவர்கள் முதலில் நீதிமன்றத்திற்கு அழைத்து வரப்பட்டு 20 மாதங்களுக்குப் பிறகும், அமெரிக்க காவலில் இருந்தபோது பிரதிவாதிகள் அளித்த அறிக்கைகளை வழக்கறிஞர்கள் இன்னும் அவர்களுடன் பகிர்ந்து கொள்ளவில்லை என்று ஹோட்ஸ் புகார் கூறினார். ஃபெடரல் நீதிமன்றத்தில், பிரதிவாதி மீது குற்றம் சாட்டப்பட்ட நாளில் இது வழக்கமாக செய்யப்படுகிறது என்று ஹோட்ஸ் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here