நாடாளுமன்றத்தில் நம்பிக்கை வாக்கெடுப்புக்கு அழைப்பு விடுக்க, பெர்சத்து தகவல் பிரிவுத் தலைவர் அன்வாருக்கு சவால்

பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ அன்வார் இப்ராஹிம் தனது தலைமைக்கு அச்சுறுத்தல் இருப்பதாக நினைத்தால், நாடாளுமன்றத்தில் நம்பிக்கை வாக்கெடுப்புக்கு அழைப்பு விடுக்க வேண்டும் என்று டத்தோ ரசாலி இட்ரிஸ் கூறியுள்ளார்.

அவர் (அன்வார்) தனது சொந்த நிழலுக்கு பயப்படவில்லை என்பதைக் காட்ட விரும்பினால், அவர் ஒவ்வொரு முறையும் நாடாளுமன்றம் கூடும் போது நம்பிக்கை வாக்கெடுப்புக்கு அழைப்பு விடுக்க வேண்டும்.

ஞாயிற்றுக்கிழமை (மே 7) தொடர்பு கொண்ட பார்ட்டி பிரிபூமி பெர்சத்து மலேசியா தகவல் தலைவர், அவர் எதிர்க்கட்சியைப் போல நடந்து கொள்கிறார். நடப்பு  அரசாங்கம் போல் அல்ல என்று கூறினார். எந்தக் கட்சியும் சவால் விடாமல் நம்பிக்கை வாக்கெடுப்புக்கு அழைப்பு விடுக்க முடியும் என்றார்.

கடந்த ஆண்டு டிசம்பர் 19ஆம் தேதி, 15ஆவது பொதுத் தேர்தலுக்குப் பிறகு திவான் ராக்யாட் முதன்முறையாக சந்தித்தபோது, ​​துணைப் பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ ஃபாடில்லா யூசோப் அன்வாருக்கு நம்பிக்கை வாக்கெடுப்புக்கான தீர்மானத்தை தாக்கல் செய்தார்.

222 இடங்களைக் கொண்ட மக்களவையில் 148 இடங்களில் மூன்றில் இரண்டு பங்கு பெரும்பான்மையைப் பெற்ற அன்வார், குரல் வாக்கெடுப்பு மூலம் பிரேரணையை உறுதி செய்தார்.

ஒற்றுமை அரசாங்கத்தை கவிழ்க்க சதி நடப்பதை பிரதமர் சமீபத்தில் ஒப்புக்கொண்டார். ஆனால் எதிர்க்கட்சிகளால் உருவாக்கப்பட்ட ஒரு “மாதாந்திர உத்தி” என்று ஒதுக்கித் தள்ளினார். மார்ச் மாதம், PAS தலைவர் டான்ஸ்ரீ ஹாடி அப்துல் அவாங், சட்டப்பூர்வமான வழிகளில் அரசாங்கத்தை கவிழ்க்க எதிர்க்கட்சிகளுக்கு முழு உரிமை உண்டு என்று கூறினார்.

அன்வாரை பதவி நீக்கம் செய்வதற்கான சதித்திட்டம் பற்றிய பேச்சு கடந்த மாத இறுதியில் வெளிவந்தது. மேலும் மே 2 அன்று பெர்சத்துவின் உச்ச மன்ற உறுப்பினர் டாக்டர் முஹம்மது ஃபைஸ் ந’மான் கீழ்சபையில் எதிர்க்கட்சி 126 இடங்களைக் கொண்டிருக்கக்கூடும் என்ற ரகசிய செய்தியால் மேலும் தூண்டப்பட்டது.

எதிர்கட்சிக்கு தற்போது எதிர்க்கட்சிக்கு 74 இடங்கள் உள்ளன. இதற்கிடையில், அன்வாருக்கு சவால் விடும் அளவுக்கு எதிர்க்கட்சிகள் உள்ளன என்ற பேச்சை ரசாலி நிராகரித்தார். போதுமான எண்ணிக்கையை வைத்திருப்பது வெறும் ‘காப்பி கடை பேச்சு’ மட்டுமே தவிர, தலைமை அல்லது கட்சித் தலைவர்களின் அறிக்கை அல்ல என்று அவர் கூறினார், 148 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் ஆதரவைக் கொண்ட அன்வாரை பதவி நீக்கம் செய்வது கடினம்.

எதிர்க்கட்சித் தலைமைக் கொறடா டத்தோஸ்ரீ ஹம்சா ஜைனுடின், எதிர்க்கட்சிகள் அப்படிக் கூறுவதாகக் கூறவில்லை என்றும் அவர் கூறினார். மே 22 ஆம் தேதி தொடங்கும் மக்களவை கூட்டத்தில் அன்வாருக்கு எதிராக நம்பிக்கையில்லா தீர்மானம் கொண்டுவர பெர்சத்து நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களுக்கு எந்த திட்டமும் இல்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

வெள்ளிக்கிழமை (மே 5), மக்களவை சபாநாயகர் டத்தோ ஜொஹாரி அப்துல் தி ஸ்டாரிடம், அன்றைய தினம் மாலை 5 மணியுடன் காலக்கெடு முடிவடைந்த பின்னர் வரும் கூட்டத்தில் நம்பிக்கைத் தீர்மானத்தை தாக்கல் செய்ய எந்த நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களும் விண்ணப்பம் செய்யவில்லை என்று கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், கூட்டத்தின் போது எந்தவொரு நாடாளுமன்ற  உறுப்பினரும் நம்பிக்கை வாக்கெடுப்புக்கான அவசர பிரேரணையை சமர்ப்பிக்க முடியும். ஆனால் அதை அனுமதிப்பது சபாநாயகரின் பொறுப்பாகும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here