ரூபனின் விசாரணை முடிவுக்கு வந்தது; ஆனால் டி-டைமர் பரிசோதனைக்கு உத்தரவிட்ட மருத்துவரின் அடையாளம் மர்மமாகவே உள்ளது

ஷா ஆலம்: இரண்டு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு மருத்துவமனையில் அவரது மரணம் குறித்த விசாரணை இன்று முடிவடைந்த  போதிலும் காஜாங் சிறைக் கைதிக்கு டி-டைமர் பரிசோதனைக்கு உத்தரவிட்ட மருத்துவரின் அடையாளம் மர்மமாகவே உள்ளது.

ஜூன் 2021 இல் காஜாங் மருத்துவமனையின் அவசர சிகிச்சைப் பிரிவில் இருந்து மருத்துவ வார்டுக்கு கே.ரூபனை மாற்றுவதற்கு உதவிய டாக்டர் நூருல் ஐன்னா கிருல் அன்னூர், நோயாளி மருத்துவ வார்டில் இருக்கும்போது பரிசோதனைக்கான கோரிக்கை பொதுவாக செய்யப்படும் என்றார்.

இது ஒரு முக்கியமான வழக்கு என்றால் அவசர சிகிச்சைப் பிரிவில் மட்டுமே சோதனை செய்யப்பட வேண்டும் என்று நாங்கள் கோருகிறோம் என்று அவர் இன்று இங்குள்ள மரண விசாரணை நீதிமன்றத்தில் கூறினார். ஆனால் கூட, மருத்துவத் துறையைச் சேர்ந்த மருத்துவர் அதைச் செய்ய அழைக்கப்படுவார் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

டி-டைமர் சோதனைக்கு உத்தரவிடுவது நிபுணர்கள் மற்றும் மருத்துவ அதிகாரிகளின் தனிச்சிறப்பு என்று ஐன்னா கூறினார். சோதனையை நடத்த யார் உத்தரவிட்டது என்பது குறித்து தன்னிடம் எந்த துப்பும் இல்லை என்று அவர் கூறினார்.

ஒரு நோயாளிக்கு இரத்தம் உறைதல் கோளாறு இருக்கிறதா என்று சோதிக்க டி-டைமர் சோதனை நடத்தப்படுகிறது. ஒரு சாதாரண டி-டைமர் ரீடிங் 0.5 ஆக இருக்கும் என்றும், ரூபன் 17.97 ஆகவும் இருந்ததா என்று நீதிமன்றம் முன்பு கேட்டது.

விசாரணையின் பிப்ரவரி 14 விசாரணையின் போது, ​​ரூபனின் குடும்ப வழக்கறிஞர் டி சசி தேவன், அசாதாரணமான டி-டைமர் வாசிப்பு மட்டுமே நுரையீரல் தக்கையடைப்பு (பிஇ) ஏற்படுவதை நிராகரிக்க CT ஸ்கேன் செய்ய மருத்துவரைத் தூண்டியிருக்க வேண்டும் என்று கூறினார். எனினும், அது நிறைவேற்றப்படவில்லை.

மருத்துவமனையில் இருந்து டிஸ்சார்ஜ் செய்யப்பட்ட ஒரு நாள் கழித்து காஜாங் சிறையில் PE காரணமாக ரூபன் இறந்தார் என்று ஒரு நோயியல் நிபுணர் சாட்சியமளித்தார். இரத்த உறைவு காலில் இருந்து நுரையீரலுக்குச் சென்று இரத்த ஓட்டத்தைத் தடுக்கும் போது PE ஏற்படுகிறது. இது மரணத்திற்கு வழிவகுக்கும்.

மற்றொரு சாட்சியான டாக்டர் ஷமிரா ஷஹர், ரூபன் வார்டில் இருந்தபோது அவருக்கு சிகிச்சை அளித்தவர், டி-டைமர் சோதனைக்கு உத்தரவிட்டது தனக்கும் தெரியாது என்று இன்று சாட்சியமளித்தார்.

டி-டைமர் சோதனையானது மருத்துவ அறிகுறிகள் மற்றும் நோயாளிக்கு இரத்த உறைவு ஏற்படும் அபாயம் ஆகியவற்றுடன் விளக்கப்பட வேண்டும் என்று அவர் வலியுறுத்தினார்.”Thrombosis” என்பது இரத்த நாளங்களில் ஏற்படும் இரத்தக் கட்டிகளைக் குறிக்கிறது.

குறிப்பிட்ட மருத்துவருக்கு PE அல்லது Thrombosis குறித்த அதிக சந்தேகம் இருந்தால், CT நுரையீரல் ஆஞ்சியோகிராம் அல்லது ஆழமான நரம்பு அல்ட்ராசவுண்ட் நடத்தப்பட்டிருக்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

இன்று முடிவடைந்த பிரேத பரிசோதனை அதிகாரி ரசிஹா கசாலியின் ஏழு நாள் விசாரணையில் 25 சாட்சிகளிடம் சாட்சியம் கேட்டது. அவரது தீர்ப்பை ஆகஸ்ட் 25 ஆம் தேதி வழங்குமாறு பிரேத பரிசோதனை அதிகாரி உத்தரவிட்டுள்ளார்.

2013 ஆம் ஆண்டு 17 வயதில் டெங்கிலில் உள்ள தனது பக்கத்து வீட்டில் நடந்த மூன்று கொலை வழக்கில் 2017 ஆம் ஆண்டு தண்டிக்கப்பட்டு சிறையில் இருந்து வந்தார் ரூபன். ஜூன் 29, 2021 அன்று விசாரிக்கப்படும் அவரது மேல்முறையீட்டுக்கு எட்டு நாட்களுக்கு முன்பு அவர் இறந்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here