நீதிமன்றத்தில் குற்றம் சாட்டப்பட்டால் அனைத்து கேள்விகளுக்கும் பதிலளிப்பேன் என்கிறார் துன் மகாதீர்

துன் டாக்டர் மகாதீர் முகமது, கெடாவின் வரலாறு மற்றும் அவரது மலாய் பிரகடனம் தொடர்பான தனது அறிக்கை தொடர்பான அனைத்து கேள்விகளுக்கும் நீதிமன்றத்தில் குற்றம் சாட்டப்பட்டால் பதிலளிப்பேன் என்று கூறுகிறார். வரலாற்றில் உண்மைகளை பேசுவது குற்றமாக இருக்கக்கூடாது என்றும் முன்னாள் பிரதமர் கூறினார்.

சமீபத்தில் தன்னை விசாரிக்க போலீசாரை அனுப்பியது ஒரு வகையான மிரட்டல் என்று அவர் கூறினார். ஜூன் 2ஆம் தேதி, நான் கூறிய இரண்டு வாக்குமூலங்கள் தொடர்பாக போலீசார் என்னிடம் விசாரணை நடத்தினர்.

முதலாவது கெடாவின் வரலாறு மற்றும் அதிலிருந்து நாம் கற்றுக்கொள்ளக்கூடிய பாடங்கள். இரண்டாவது மலாய் பிரகடனம் பற்றியது.

என்னிடம் கேட்கப்பட்ட பல கேள்விகளுக்கு எனது பதில்கள் எளிமையானவை. நீதிமன்றத்தில் குற்றம் சாட்டப்பட்டால், நான் பதிலளிப்பேன் என்று அவர் வியாழக்கிழமை (ஜூன் 8) பேஸ்புக் பதிவில் கூறினார்.

டாக்டர் மகாதீர் தனது பேச்சு சுதந்திரம் குறைக்கப்பட்டதாக உணர்ந்ததாகவும், இது வாக்குறுதியளிக்கப்பட்ட சீர்திருத்தங்களின் ஒரு பகுதியாக இல்லை என்றும் கூறினார். மலாய்க்காரர்கள் தங்கள் பிரச்சினைகளைப் பற்றி பேச முடியாமல் இருப்பது ஒரு வகையான “இனவெறி” என்று அவர் கூறினார்.

மலாய்க்காரர்களின் வரலாற்றைப் பற்றி பேசுவதன் மூலம் நான் ஆட்சியாளர்களை அவமரியாதை செய்தேன் என்றும், தற்போதைய அரசாங்கத்தை கவிழ்ப்பதற்காக இந்த அறிவிப்பு வெளியிடப்பட்டது என்றும் தோன்றுகிறது. தேர்தல் மூலமாகவோ அல்லது நம்பிக்கையில்லா வாக்கெடுப்பு மூலமாகவோ ஒரு அரசாங்கத்தை கவிழ்க்க ஜனநாயகம் வழங்குகிறது.

வரலாற்றைப் பொறுத்தவரை, சட்டம் அதைத் தடை செய்யாது – தவறான நோக்கத்திற்காக நாம் போலிக் கதைகளை விளம்பரப்படுத்தினால் மட்டுமே. கடந்த காலத்தைப் பற்றி உண்மையைச் சொல்வது குற்றமல்ல என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

செவ்வாயன்று (ஜூன் 6), டாக்டர் மகாதீர் “கெடா பினாங்குக்கு சொந்தமானது” என்ற சர்ச்சையில் சிக்கினார், வரலாற்று ரீதியாக, கெடா சுல்தான் தீவை ஆண்டுக்கு 6,000 ஸ்பானிஷ் டாலர்களுக்கு பிரிட்டிஷ் கிழக்கிந்திய கம்பெனிக்கு வழங்கியதை ஒப்புக்கொண்டார். இது பின்னர்  ஒரு வருடத்திற்கு 10,000 ஸ்பானிஷ் டாலர்களாக அதிகரிக்கப்பட்டது, அதற்கு எதிரே உள்ள பிரதான நிலப்பகுதி ஒப்பந்தத்தில் சேர்க்கப்பட்டது. இது தவிர, வெளிநாடுகளால் தாக்கப்பட்டால், கெடாவைப் பாதுகாப்பதில் பிரிட்டிஷ் நிறுவனம் உதவ வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

டுவிட்டரில், அவர் பினாங்கு தொடர்பான சர்ச்சையில் ஈடுபட விரும்பவில்லை. ஆனால் தீவின் வரலாற்றைப் பற்றிய தனது கருத்துக்களை வழங்கியதற்காக கெடா மென்ட்ரி பெசார் டத்தோஸ்ரீ முஹம்மது சனுசி முகமட் நோர் ஒரு குற்றத்தைச் செய்கிறார் என்று பரிந்துரைப்பது மிக அதிகம்.

சிங்கப்பூரை விட்டுக்கொடுப்பது தொடர்பான ஒப்பந்தம் வேறுபட்டது. ஏனெனில் ஆங்கிலேயர்கள் 60,000 ஸ்பானிஷ் டாலர்களை டெமெங்காங்கிற்கு ஒரு முறை செலுத்தியதால் அது நேரடியானது என்று டாக்டர் மகாதீர் கூறினார். அப்படியானால், பினாங்கு ஒப்பந்தத்திற்கும் சிங்கப்பூர் ஒப்பந்தத்திற்கும் உள்ள வித்தியாசம் தெளிவாகத் தெரிந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here